Tâm sự Kỹ năng làm bài thi môn Lịch sử

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các em. Từ đầu năm học đến giờ chưa có bài nào về Lịch sử do các anh bận đội tuyển, các anh xin lỗi, từ nay sẽ cố gắng đăng bài đều.
Anh biết nhiều em trong group tham gia kỳ thi HSG cấp quận, cấp TP, nên tiện thể bài đầu tiên sẽ nói luôn về những kỹ năng làm bài mà các em cần chú ý để có một bài thi thành công nhé!
1/ Phân bố thời gian
Như các em đã biết, thời gian của bài thi quận là 120 phút, thi thành phố là 150 phút, thi chuyên là 150 phút. Đề sẽ có khoảng 4-5 câu. Tùy vào số điểm của từng câu hỏi mà phân bố thời gian cho hợp lí. Ví dụ, câu 1 bài thi thành phố 4 điểm thì em dành 150 x 4/20 = 30 phút cho câu này.
Ngoài ra em phải dành thời gian để lập dàn ý, tối đa 10 phút, và chỉ cần ghi những từ khóa quan trọng nhất ra thôi, những từ khóa mà em nhìn là sẽ bật ra cả một ý, một phần ấy. Sau khi bắt đầu tính giờ làm bài thì đừng cắm đầu cắm cổ vào làm bài ngay vì rất dễ bị sót ý, khi em viết xong rồi em mới nhận ra mình thiếu ý thì đã quá muộn rồi.
Việc em không dùng hết thời gian đã cho, ví dụ 150 phút mà em làm hết bài trong 90 phút, có thể là một dấu hiệu em sẽ bị điểm kém. Kể cả em làm xong trước khoảng 10 phút, làm ơn hãy dành 10 phút ấy để soát lỗi chính tả nhé, đừng lãng phí bất cứ phút nào.
2/ KỸ NĂNG VIẾT
Điều quan trọng nhất em cần làm trước khi thi là nắm chắc tất cả các kiến thức cơ bản để vào phòng thi em xoay sở được.
Tùy vào thời gian phân bố cho mỗi câu hỏi, em hãy định lượng độ dài của câu trả lời. Tức là câu 3/20 điểm thì viết ngắn thôi, nêu bật ý chính lên thôi; câu 6/20 điểm thì viết càng đủ càng tốt. Nếu em thấy mình không đủ sức để viết hết các chi tiết mà câu hỏi yêu cầu thì phải nêu bật lên ý chính nhé.
Tiếp theo là đừng viết tràng giang đại hải. Không những em không đủ sức, em còn có nguy cơ cao đánh không trúng vào câu hỏi của người ra đề và không có điểm. Em cũng phải biết phán đoán sự phân bố điểm trong từng câu hỏi, giữa các ý hỏi để biết nên chú trọng viết phần nào.
Giữa các ý cũng cần phải tách ý rõ ràng. Hãy dùng "thứ nhất", "thứ hai",...; mặc dù nghe hơi thô nhưng mà các thầy cô rất thích.
Yêu cầu tối thiểu là trả lời đủ các câu, khuyến khích viết được ít nhất hai tờ giấy thi.
3/ KỸ NĂNG TRÌNH BÀY
Kỳ thi học sinh giỏi và các kỳ thi sau này sử dụng loại giấy thi khác với loại thông thường, khổ lớn, có dòng kẻ hẹp hơn, có phách,... Vì vậy khá nhiều em còn bỡ ngỡ chưa biết cách trình bày hợp lí với loại giấy này.
Lùi đầu dòng: Khi xuống dòng viết đoạn mới, em hãy lùi vào đầu dòng một khoảng 1/3 trang giấy thi. Điều này làm cho việc chia đoạn của em trở nên rõ ràng hơn.
Tách đoạn: Em không nên viết gộp hết vào một đoạn mà cần phải tách ra, ví dụ hoàn cảnh một đoạn, diễn biến một đoạn, ý nghĩa một đoạn.
Chữ viết: Không yêu cầu quá nắn nót, nhưng phải đạt được những tiêu chí sau: Chữ rõ ràng, dễ đọc; khoảng cách giữa các chữ hợp lí; kích cỡ phù hợp, không quá to, không quá bé. Chữ viết tốt sẽ tạo cho các em một lợi thế, vì các thầy cô chủ yếu chấm bài bằng cách đọc dò tìm từ khóa.
Văn phong: Trong sáng, phù hợp với lứa tuổi học sinh, tránh sử dụng những từ ngữ mạnh về cảm xúc.
4/ kỹ năng phòng thi
Thứ nhất là, vào phòng thi mà có cảm giác hơi quên kiến thức thì cứ bình tĩnh, hít sâu thở dài, em sẽ tự nhớ lại thôi.
Thứ hai là, đừng quên điền đầy đủ và chính xác mọi thông tin vào tờ giấy thi.
Thứ ba là, mang đầy đủ bút viết, viết một màu mực. Anh khuyên nên dùng bút nước hãng LINC để viết nhanh nhất. Còn em thấy cái nào tiện cho em nhất thì cứ dùng. Có mang chai nước theo thì bóc nhãn ra. Mang đồng hồ đi để tự định lượng thời gian.
Thế thôi, chúc các em thành công !

Nguồn: Facebook

• Like
Reactions: ihattl
Top Bottom