Ngoại ngữ [Kinh nghiệm] Bí quyết đạt điểm cao bài kiểm tra ở trường

Minh Nhí

Cựu Mod Tiếng Anh|Cựu Phó nhóm Tiếng Anh
Thành viên
Trưởng nhóm xuất sắc nhất 2017
18 Tháng mười một 2013
3,361
6,062
801
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các bạn trong chủ đề này mình xin chia sẻ cách để đạt điểm cao các bài thi, kiểm tra trên lớp.

Theo mình thấy thì các bài kiểm tra ở trường phổ thông thiên về kiến thức hơn là kĩ năng nên gần như trong bài chia sẻ này mình sẽ đề cập chủ yếu đến việc trau dồi kiến thức. Về kĩ năng các bạn có thể tham khảo thêm các bài khác nhé!

1. Trước khi đến lớp mình sẽ tự soạn từ vựng mới trước vào 1 quyển vở, mình ghi tất tần tật các từ mà mình không biết, sử dụng từ điển để học phiên âm, từ loại và nghĩa.
2. Khi học ở lớp mình chú ý nghe thầy cô giảng bài, ghi chép cẩn thận, thường thì lượng từ vựng được dạy sẽ ít hơn từ mà mình tự soạn trước.
3. Về nhà mình đối soát lại từ vựng vì có nhiều từ mình tra nó có nghĩa A nhưng trong ngữ cảnh của bài học nó mang nghĩa B nên nó sẽ khác thế nên mình điều chỉnh lại, mình ưu tiên học các từ mà GV lưu ý, sau đó mình học những từ mới của mình soạn ra nữa, hơi bị nhiều luôn nhưng mà mưa dầm thấm lâu, mình ôn đi ôn lại nhiều lần rồi ngồi dịch các nôi dung trong sách vì nó chứa ngữ cảnh học sẽ dễ nhớ và giúp mình biết cách sử dụng chính xác.
4. Mặc dù làm như vậy hơi cực nhưng từ Unit 1,rồi U2, U3, U4 mình nhận thấy nhiều từ mình học sẽ xuất hiện lại và bản thân mình càng ngày đọc hiểu tốt hơn. Dần nó thành thói quen nghiện học từ vựng luôn.
5. Mình có đến nhà sách để mua thêm sách tham khảo để làm thêm bài tập từ vưng và ngữ pháp theo nội dung học ở SGK, có nhiều câu mình không hiểu mình sẽ hỏi bạn học giỏi hơn hoặc mình lên diendan.hocmai để nhờ các MOD/TMOD giải đáp.
6. Mình giới thiệu mọi người sách mà mình dùng nha ( cả chục năm rồi nên mình không nhớ tên sách, chỉ nhớ tên tác giả)
- Mai Lan Hương
- Lưu Hoằng Trí
- Hoàng Thái Dương

Thật ra thì cũng không có bí quyết gì hết, quan trọng là mình chịu cố gắng, có tinh thần tự học.
Chắc mình chia sẻ tới đây thôi, cảm ơn các bạn đã đọc bài.

Chúc các bạn học tốt!

Minh Trang Lương

Học sinh chăm học
Thành viên
17 Tháng sáu 2019
140
210
61
Sơn La
thpt chu văn an
em cứ khi nào làm đề nếu gặp từ mới thì em sẽ ghi nó ra một tờ giấy nhỏ cả nghĩa lẫn cách dùng như một cái flashcard vậy, sau đó em bỏ vô hộ rồi xóc đều lên, mỗi ngày bốc một ít, gặp từ nào thì cố gắng nhớ nghĩa và đặt một câu với từ đó, khum biết mọi người thế nào chứ em thấy cách đó hiệu quả lém hihi :D:D

• Like
Reactions: Minh Nhí

Minh Nhí

Cựu Mod Tiếng Anh|Cựu Phó nhóm Tiếng Anh
Thành viên
Trưởng nhóm xuất sắc nhất 2017
18 Tháng mười một 2013
3,361
6,062
801
em cứ khi nào làm đề nếu gặp từ mới thì em sẽ ghi nó ra một tờ giấy nhỏ cả nghĩa lẫn cách dùng như một cái flashcard vậy, sau đó em bỏ vô hộ rồi xóc đều lên, mỗi ngày bốc một ít, gặp từ nào thì cố gắng nhớ nghĩa và đặt một câu với từ đó, khum biết mọi người thế nào chứ em thấy cách đó hiệu quả lém hihi :D:D

Cũng là 1 cách hay nè em, nhưng mà nhìn chung cách nào thì cũng phải siêng năng mới được!!!!!!

Top Bottom