kính gửi tới thầy Thạo

L

lovee_11

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

rkính chào thầy.e ko biết thây co trực tiêp trả lời những câu hởi trên diễn đàn hay ko.nhưng e mong hocmai co thể gửi đến thây Thạo bài viết này.
e co học khóa đảm bảo của thầy trên hocmai.và e rất thích nhữg bài giảng của thầy.tuy nhiên trong bài giảng vê giao động tắt dần thầy có đề cập tới giao động tắt dần của con lac lo xo nằm ngang khi chịu tác dụng của lực ma sát vơi mặt bàn. e nghĩ trong bài giảng thây đã giảng sai vê bản chất hiện tượng đã xảy ra. thay đã giảng rằng khi chịu tác dụng của lực ma sát thì vật sẽ chuyển động quanh vị trí cân bẳng cũ vơi biên độ giảm dẩn tới 0.và thay cũng có vẽ hình minh họa nữa.tuy nhien xét sâu về bản chất vật lí,khi chịu tác dụng của lực ma sat như vây vật ko thể chuyển động vơi vi tri cân bẳng cũ được mả dao động của vật lúc này rất phức tạp vơi vi tri cân bằng luôn thay đổi.ta có thể coi dao động của vật lúc này giống vơi khi lo xo treo thẳng đứng mà lực ma sat đóng vai trò như trọng lực làm thay đổi vi tri cân bẳng,nhưng lực này luôn thay đổi chiểu khi vật đổi chiều chuyển động.vì vậy vị tri cân bằng của vật sẽ thay đổi khi vật thay đổi chiều chuyển động và sẽ thay đổi xung quanh vi tri cân bằng cũ giảm dần cho đến gốc 0 va lúc đó vật dừng lại. để xét thật chính xác chuyen động của vat tỉ mỉ nhất là phải xét từng giai đoạn.
trên đây là toàn bộ ý kiến của e.có thế áp dụng những công thức của thay vẫn đưa ra đươc đáp án đúng.nhưng e muốn hiểu thật sự tính vật lí của hiện tượng.mong thây sớm trả lời. e luôn kính trọng thay.

Last edited by a moderator:
G

gayrong10

nhưng mà đây la trong vật lí xét với những thứ rất nhỏ, kái điều mà bạn nói là không đáng kể thi sao? mọi thứ chỉ la tương đối mà ^^. thế lúc bạn làm con lắc đơn bạn không ngầm coi dao động đó là dao động điều hoà lí tưởng à

C

changeguyy

theo tớ thầy thạo dạy thế là ổn lắm rồi
bạn đừng vì 1 khía cạnh nhỏ mà đánh giá thế chứ

L

lovee_11

kính gửi thầy Thạo

mình ko nói là thầy dạy ko ổn,với hình thức thi trắc nghiệm chỉ yêu cầu bạn đưa ra được đáp án đúng thì thẩy đã đáp ứng được yêu cầu đó của bạn,bởi các công thức thầy đưa ra có thể đưa đến đáp án đúng.nhưng mình muốn học vật lí là để hiểu vật lí.điều mình đã nêu là hoàn toàn có cơ sở.bạn trên đây có nói đến sự lí tưởng,tuy nhiên bạn nên nhớ rằng bài toán ta đang xét liên quan trực tiếp tới lực ma sát mà có ma sát thì ko bao giờ có sự lí tưởng,đây là bài toán thực tế.và tác dụng của lực này lên chuyển động của vật cũng như vị trí cân bằng của chuyển động là ko hề nhỏ.mình ko có ý gì về cách dạy của thầy nếu như thầy tiếp cận bài toán một cách đơn giản và dễ hiểu hơn,tuy nhiên khi giảng về nó thầy nên nói qua về hiện tượng đã xảy ra.còn nếu như điều thầy giảng là cách hiểu của thầy thì mình rất mong thầy có thể xem xét ý kiến của mình,bởi vì nó hoàn toàn đúng.mình rất thích các bài giảng khác của thầy và thích cách dạy của thầy.

H

hocmai.vatli

Chào em thân mến.
Nghiên cứu về dao động tắc dần nó sẽ có quy luật hàm mũ. Học cao hơn các em sẽ được xét hàm này. Chương trình phổ thông chỉ dừng tới vậy thôi. Và thầy Thạo nói là chính xác em nhé.
Chúc em học tốt.

L

lovee_11

Chào em thân mến.
Nghiên cứu về dao động tắc dần nó sẽ có quy luật hàm mũ. Học cao hơn các em sẽ được xét hàm này. Chương trình phổ thông chỉ dừng tới vậy thôi. Và thầy Thạo nói là chính xác em nhé.
Chúc em học tốt.
****************************? trong bài viết thầy cũng công nhận thầy Thạo giảng chưa đầy đủ hiện tượng còn gì.lẽ ra thầy phải nói chương trình pt chỉ xét đến vậy chứ.và thầy Thạo chỉ xét đến chương trình pt.thầy ko thể nói thầy Thạo nói chính xác được.e có thể khẳng định với thầy là vật ko thể chuyển động với vị trí cân bằng cũ được.thầy bảo e nói sai ạ.

H

hocmai.dangviethung

rkính chào thầy.e ko biết thây co trực tiêp trả lời những câu hởi trên diễn đàn hay ko.nhưng e mong hocmai co thể gửi đến thây Thạo bài viết này.
e co học khóa đảm bảo của thầy trên hocmai.và e rất thích nhữg bài giảng của thầy.tuy nhiên trong bài giảng vê giao động tắt dần thầy có đề cập tới giao động tắt dần của con lac lo xo nằm ngang khi chịu tác dụng của lực ma sát vơi mặt bàn. e nghĩ trong bài giảng thây đã giảng sai vê bản chất hiện tượng đã xảy ra. thay đã giảng rằng khi chịu tác dụng của lực ma sát thì vật sẽ chuyển động quanh vị trí cân bẳng cũ vơi biên độ giảm dẩn tới 0.và thay cũng có vẽ hình minh họa nữa.tuy nhien xét sâu về bản chất vật lí,khi chịu tác dụng của lực ma sat như vây vật ko thể chuyển động vơi vi tri cân bẳng cũ được mả dao động của vật lúc này rất phức tạp vơi vi tri cân bằng luôn thay đổi.ta có thể coi dao động của vật lúc này giống vơi khi lo xo treo thẳng đứng mà lực ma sat đóng vai trò như trọng lực làm thay đổi vi tri cân bẳng,nhưng lực này luôn thay đổi chiểu khi vật đổi chiều chuyển động.vì vậy vị tri cân bằng của vật sẽ thay đổi khi vật thay đổi chiều chuyển động và sẽ thay đổi xung quanh vi tri cân bằng cũ giảm dần cho đến gốc 0 va lúc đó vật dừng lại. để xét thật chính xác chuyen động của vat tỉ mỉ nhất là phải xét từng giai đoạn.
trên đây là toàn bộ ý kiến của e.có thế áp dụng những công thức của thay vẫn đưa ra đươc đáp án đúng.nhưng e muốn hiểu thật sự tính vật lí của hiện tượng.mong thây sớm trả lời. e luôn kính trọng thay.
Khẳng định của em là hoàn toàn chính xác. Khi vật dao động tắt đần thì vị trí cân bằng của vật thay đổi trong phạm vi của vị trí cân bằng cũ và giảm dần về 0. Trong vật lí có dạng bài tập về tính thời gian mà vật đi từ biên đến vị trí cân bằng, khi đó không thể áp dụng t = T/4 để giải được. Rất hoan nghênh sự tìm tòi của em.

L

lovee_11

Khẳng định của em là hoàn toàn chính xác. Khi vật dao động tắt đần thì vị trí cân bằng của vật thay đổi trong phạm vi của vị trí cân bằng cũ và giảm dần về 0. Trong vật lí có dạng bài tập về tính thời gian mà vật đi từ biên đến vị trí cân bằng, khi đó không thể áp dụng t = T/4 để giải được. Rất hoan nghênh sự tìm tòi của em.
thầy có thể giải luôn dạng bài tập tính thời gian mà vật đi từ biên về vị trí cân bằng được ko ạ

L

lovee_11

.nhưng thầy ơi,e có đưa thắc mắc của e với thầy giáo dạy lí của e,thầy giảng khác thầy ạ.mà e thấy cũng có lí.........
thầy e bảo vị trí cân bằng đúng là thay đổi nhưng ko giảm dần tới 0.nó luôn thay đổi trong từng nửa chu kì với 2 vị trí cách gốc 0 là nguy*mg/k (ta cũng xét như con lắc treo thẳng đứng)
bài toán về con lắc tắt dần khá hay,e mong có được câu trả lời chính xác từ thầy.liên quan đến nó có bài tính thời gian từ vị trí biên đến vị trí lò xo ko biến dạng,thầy có thể nói qua đươc ko ạ. e cám ơn thầy
( thầy thông cảm,e ko biết gõ công thức toán)

Top Bottom