Hóa 11 Kim loại tác dụng H+

The Ris

Cựu TMod Hóa
Thành viên
20 Tháng bảy 2020
925
1,304
141
20
Thái Bình
THPT Thái NInh
  • Love
Reactions: Huỳnh Dương

Huỳnh Dương

Học sinh
Thành viên
15 Tháng bảy 2022
154
137
31
17
Nghệ An
Thì mình có tổng số ion âm thêm vào là [imath]OH^-[/imath] bằng tổng điện tích của ion dương là [imath]H^+ : 0,24[/imath] là [imath]Cu^{2+} : 0,03.2[/imath] là của [imath]Fe^{3+} : 0,02.3[/imath] thôi nha

Bạn có thể tham khảo bài toán về BTĐT tại đây
The RisEm làm như thế này, k biết làm sao nữa, lên mạng tra thì nó ra như thế ạ. Anh coi, có tính được tiếp theo sơ đồ của e không ạ.WIN_20220906_21_39_33_Pro (2).jpg

• Like
Reactions: The Ris

The Ris

Cựu TMod Hóa
Thành viên
20 Tháng bảy 2020
925
1,304
141
20
Thái Bình
THPT Thái NInh
Em làm như thế này, k biết làm sao nữa, lên mạng tra thì nó ra như thế ạ. Anh coi, có tính được tiếp theo sơ đồ của e không ạ.View attachment 217215
Huỳnh DươngNhư vầy e làm là chưa được rồi nha
1 nếu viết sơ đồ thì nên viết các số mol mà mình đã tính được ở đây là số mol của [imath]H_2SO_4[/imath] và [imath]NaNO_3[/imath]
2 nếu viết các ion trong cùng 1 dung dịch thì phải viết đủ các ion ra chứ đừng có viết 1 phần ở đây e viết thiếu ion [imath]Na^+[/imath] và có thể là cả ion [imath]H^+[/imath] dư
Và nếu thiếu nhiều như vậy thì a thấy cũng khó để làm lắm

Giờ e nên làm theo các bước sau nha
Thêm sào sơ đồ của mình số mol của [imath]H_2SO_4[/imath] và [imath]NaNO_3[/imath]
Tiếp đó là tính xem số mol của [imath]H^+[/imath] còn dư hay không sau đó dùng bảo toàn điện tích thử lại xem đúng hay chưa
Cuối cùng thì mình mới tính đến V nha

• Love
Reactions: Huỳnh Dương
Top Bottom