Văn 9 Kiều ở lầu Ngưng Bích

Thảo luận trong 'Thảo luận chung' bắt đầu bởi Lê Hải Linh Anh, 12 Tháng tám 2019.

Lượt xem: 107

1. Lê Hải Linh Anh

Lê Hải Linh Anh Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Tiên Cát
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

"Văn học xét đến cùng là câu chuyện của trái tim"
    Em hiểu ý kiến trên ntn? Hãy cảm nhận câu chuyện của trái tim qua đoạn trích "Kiều ở lầu Ngưng Bích"(trích "Truyện Kiều"_Nguyễn Du)
    mn giúp mk dàn ý vs,giải thích kĩ vào,mk thanks trc

Tranphantho251076@gmail.com thích bài này.
  2. Tranphantho251076@gmail.com

Tranphantho251076@gmail.com Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THCS Tiền Yên

Bạn tham khảo một số ý:
    - Văn học bắt nguồn từ cuộc sống, là một phần của cuộc sống. Trái tim là một sự sống, nó có đầy đủ các cảm xúc yêu, ghét, rung động,....
    - Qua văn bản "Kiều ở lầu Ngưng Bích" ta thấy được câu chuyện của trái tim Thúy Kiều- câu chuyện đầy đau đớn nhưng rất ân nghĩa. Ân nghĩa ở vị trí của một người con và người yêu.
    + Kiều là một người con hiếu thảo, vì muốn cứu cha mà đã bán mình. Giữa chữ "hiếu" và chữ "tình", Kiều đã đặt chữ "hiếu" lên trước.
    + Ở vị trí người yêu, tuy Kiều đã phản bội lời thề nhưng trái tim nàng luôn thủy chung, hướng về Kim Trọng, mong đền đáp được cho chàng.
    Bạn hãy phân tích thêm từ đoạn thơ để làm rõ các ý trên.

hoa duLê Hải Linh Anh thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted