Sinh 10 Kiến thức thực tế

doanphuoctien

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng hai 2020
71
22
11
20
Phú Yên
Duy tân school
  • Like
Reactions: Đỗ Hằng

Longkhanh05@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười hai 2019
230
54
61
19
Quảng Trị
Tân Long
siêu năng lực là một khái niệm trừu trượng, hiện tại chk có định nghĩa rõ ràng về nó bạn nhé!!
nhưng hiểu nôm na thì đó là những điều phi lý, không thể có thật
còn về cơ chế thì nó được sinh ra trong cơ thể người có từ trường mạnh......
Siêu năng lực là gì, cơ chế hoạt động của nó ntn?

doanphuoctien

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng hai 2020
71
22
11
20
Phú Yên
Duy tân school
siêu năng lực là một khái niệm trừu trượng, hiện tại chk có định nghĩa rõ ràng về nó bạn nhé!!
nhưng hiểu nôm na thì đó là những điều phi lý, không thể có thật
còn về cơ chế thì nó được sinh ra trong cơ thể người có từ trường mạnh......
Nếu SNL là một khái phí lý thì tại sao bạn lại dùng nó để trả lời câu hỏi hớp lý của mk
Về cơ chế từ trường mạnh nó có tác dụng gì đối với cơ thể mà họ có thể làm đc như vậy

• Like
Reactions: Đỗ Hằng

H.Bừn

Cựu Mod phụ trách Sinh học
Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
Tại sao những võ sư, diễn viên xiết, người lính có thể dùng thân thể để uống công những thành sắt hay nằm trên bàn chông mà ko bị thương?
Giải thích bằng kiến thức sinh học.
Những hoạt động phải vận dụng những kiến thức của vật lý nữa.
Nhưng tất cả những hoạt động trên cần phải qua luyện tập thì mới có thể làm được .
Mình đưa ra ý kiến như sau:

Đối với việc dùng thân thể uốn cong những thanh sắt ( ý của bạn như vậy đúng không ? ) họ cần phải luyện tập về sức khỏe, sức dẻo dai,... và cũng cần phải biết cách thực hiện như cần phải tác dụng lực vào phần nào, lựa chọn dụng cụ thực hiện như thế nào,..
Còn về nằm trên bàn chông không bị thương, ngoài những yếu tố mình kể trên thì có áp dụng vật lý trong này, mình có xem một thí nghiệm về việc dùng 1 chiếc đinh thì việc chọc thủng một quả bóng bay rất dễ dàng, nhưng đặt quả bóng bay đó trên tấm gỗ có găm nhiều chiếc đinh dựng thẳng lên thì quả bóng lúc này hoàn toàn không bị sao hết. Có thể họ đã áp dụng điều này để thực hiện, nhưng đối với cơ thể thì việc này cũng rất nguy hiểm.

@Trương Văn Trường Vũ @Hưng Dragon Ball Box Lý giúp mình nói thêm về yếu tố vật lý kia được không :>

Nhưng hiện nay ngoài áp dụng những yếu tố tự nhiên, họ còn có những thủ thuật của riêng mình nữa, như những nhà ảo thuật vậy :v
Đó là ý kiến của mình, bạn thấy như thế nào ?

doanphuoctien

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng hai 2020
71
22
11
20
Phú Yên
Duy tân school
Nhưng tất cả những hoạt động trên cần phải qua luyện tập thì mới có thể làm được .

Đối với việc dùng thân thể uốn cong những thanh sắt ( ý của bạn như vậy đúng không ? ) họ cần phải luyện tập về sức khỏe, sức dẻo dai,... và cũng cần phải biết cách thực hiện như cần phải tác dụng lực vào phần nào, lựa chọn dụng cụ thực hiện như thế nào,..
Còn về nằm trên bàn chông không bị thương, ngoài những yếu tố mình kể trên thì có áp dụng vật lý trong này, mình có xem một thí nghiệm về việc dùng 1 chiếc đinh thì việc chọc thủng một quả bóng bay rất dễ dàng, nhưng đặt quả bóng bay đó trên tấm gỗ có găm nhiều chiếc đinh dựng thẳng lên thì quả bóng lúc này hoàn toàn không bị sao hết. Có thể họ đã áp dụng điều này để thực hiện, nhưng đối với cơ thể thì việc này cũng rất nguy hiểm.

@Trương Văn Trường Vũ @Hưng Dragon Ball Box Lý giúp mình nói thêm về yếu tố vật lý kia được không :>

Nhưng hiện nay ngoài áp dụng những yếu tố tự nhiên, họ còn có những thủ thuật của riêng mình nữa, như những nhà ảo thuật vậy :v
Mk ko hỉu lắm

Deathheart

Cựu TMod Vật Lí
Thành viên
18 Tháng năm 2018
1,535
2,868
411
Quảng Trị
THPT Đông Hà

Mình xin trả lời về cái nằm trên bàn chông ha. Như đã học ở kiến thức vật lý thì cùng một lực như nhau, diện tích tiếp xúc càng nhỏ thì áp lực sẽ càng lớn, điều này được biểu diễn trong công thức [tex]P=\frac{F}{S}[/tex]
Trong đó F trong trường hợp này có thể coi là trọng lượng P của người đó
S là diện tích tiếp xúc giữa người và đinh
Ta thấy đấy, một cây kim thì có diện tích tiếp xúc nhỏ hơn rất nhiều so với nhiều cây kim đặt cạnh nhau như vậy. Thế nên khi nằm lên 1 cây kim thôi thì... bạn biết đó. Còn cả đống đinh đặt như vậy thì sẽ gây ra áp lực yếu hơn (hay nói là phân bố lực tác động lên cây kim) vì thế người nằm lên sẽ giảm được nhiều sát thương hơn. Có mấy người còn nằm lên + để đá lên + lấy búa đập đá cũng không sao mà.
P/s: một thỏi sắt thì k cắt được gì nhưng nếu mài nó thành dao thì sẽ khác đúng không :D

doanphuoctien

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng hai 2020
71
22
11
20
Phú Yên
Duy tân school
Mình xin trả lời về cái nằm trên bàn chông ha. Như đã học ở kiến thức vật lý thì cùng một lực như nhau, diện tích tiếp xúc càng nhỏ thì áp lực sẽ càng lớn, điều này được biểu diễn trong công thức [tex]P=\frac{F}{S}[/tex]
Trong đó F trong trường hợp này có thể coi là trọng lượng P của người đó
S là diện tích tiếp xúc giữa người và đinh
Ta thấy đấy, một cây kim thì có diện tích tiếp xúc nhỏ hơn rất nhiều so với nhiều cây kim đặt cạnh nhau như vậy. Thế nên khi nằm lên 1 cây kim thôi thì... bạn biết đó. Còn cả đống đinh đặt như vậy thì sẽ gây ra áp lực yếu hơn (hay nói là phân bố lực tác động lên cây kim) vì thế người nằm lên sẽ giảm được nhiều sát thương hơn. Có mấy người còn nằm lên + để đá lên + lấy búa đập đá cũng không sao mà.
P/s: một thỏi sắt thì k cắt được gì nhưng nếu mài nó thành dao thì sẽ khác đúng không :D
Nếu vậy ai cũng có thể làm được khi biết nguyên lý này nhỉ °:>

Deathheart

Cựu TMod Vật Lí
Thành viên
18 Tháng năm 2018
1,535
2,868
411
Quảng Trị
THPT Đông Hà
Nếu vậy ai cũng có thể làm được khi biết nguyên lý này nhỉ °:>
Cơ bản là có dám làm không bạn ạ. Cái này thuộc sinh nè :D tập luyện cho tinh thần "cứng" mới được, đến mức.... máu liều nhiều hơn máu não :)

Top Bottom