GDCD Kiểm tra 1 tiết lớp 8

Minh Tín

Học sinh tiến bộ
Thành viên
22 Tháng mười 2017
1,221
693
166
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1) Em có quyền gì với xe đạp của mình?
2) Bạn Nam được bố mẹ mua cho xe đạp, nhưng do thấy xấu quá nên Nam đã tự rao bán chiếc xe của mình.
Hành vi của Nam có đúng không? Vì sao? Nam có quyền gì với xe đạp?
3) Bạn A và Bạn B thù nhau. Một hôm, B do quá tức A nên đã lên mạng loan tin nói xấu, "bóc phốt" bạn A. Không lâu sau, B bị hạ hạnh kiểm do đã bôi nhọ danh dự của A.
Bạn B cho rằng, bạn B có quyền đăng gì lên cũng được, nên nhà trường đã thiên vị bạn A.
a) B có vi phạm quyền tự do ngôn luận không? Vì sao? Nếu có, thì vi phạm như thế nào?
b) Nếu em là bạn của B, em sẽ khuyên như thế nào?

• Like
Reactions: anbinhf

Junery N

Cựu Hỗ trợ viên
HV CLB Địa lí
Thành viên
23 Tháng mười một 2019
4,605
12,667
996
Nam Định
In the sky
1) Em có quyền gì với xe đạp của mình?
2) Bạn Nam được bố mẹ mua cho xe đạp, nhưng do thấy xấu quá nên Nam đã tự rao bán chiếc xe của mình.
Hành vi của Nam có đúng không? Vì sao? Nam có quyền gì với xe đạp?
3) Bạn A và Bạn B thù nhau. Một hôm, B do quá tức A nên đã lên mạng loan tin nói xấu, "bóc phốt" bạn A. Không lâu sau, B bị hạ hạnh kiểm do đã bôi nhọ danh dự của A.
Bạn B cho rằng, bạn B có quyền đăng gì lên cũng được, nên nhà trường đã thiên vị bạn A.
a) B có vi phạm quyền tự do ngôn luận không? Vì sao? Nếu có, thì vi phạm như thế nào?
b) Nếu em là bạn của B, em sẽ khuyên như thế nào?
1. Có quyền được sử dụng nó
Nếu em là người mua, em có thể làm mọi việc với chiếc xe
Nếu em không là người mua mà chỉ được mượn, em phải giữ gìn chiếc xe, nếu làm hỏng phải bồi thường cho chủ xe
2. Hành vi của Nam là sai vì đây là chiếc xe bố mẹ mua cho
3.
a. B có quyền tự do ngôn luận vì đây có thể là sự tranh luận nhưng B không được bôi xấu A vì làm mất phẩm chất và danh dự của A
b. Bạn tự làm......

• Like
Reactions: Minh Tín
Top Bottom