Toán 8 KIỂM TRA 1 TIẾT HÌNH HỌC

Thảo luận trong 'Hình học' bắt đầu bởi Sooti Tỏi, 9 Tháng mười một 2019.

Lượt xem: 34

1. Sooti Tỏi

Sooti Tỏi Học sinh Thành viên

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Mọi người ơi xin giải giúp em câu d/ bài này với ạ (các câu a,b,c em đều giải được hết rồi)
    Đề:
    Cho tam giác ABC vuông tại A có AC>AB. Gọi M là trung điểm của cạnh BC. Trên tia đối tia MA lấy E sao cho M là trung điểm cạnh AE.
    1. CMR: ABEC là hình chữ nhật.
    2. Gọi F đối xứng với E qua C. CMR: ABCF là hình bình hành.
    3. Gọi K là trung điểm AF. CMNR: AMCK là hình thoi.
    4. Từ trung điểm D của BE vẽ DI vuông góc với BC tại I. Vẽ đường thẳng vuông góc với EF tại F, đường thẳng này cắt tia DI tại H. CMR: điểm H cách đều 2 điểm B & F.
    Mong anh/chị và các bạn giúp em gấp với ạ :confused: em sắp kiểm tra rồi OwO
    Em xin cảm ơn :D

2. B.N.P.Thảo

B.N.P.Thảo Học sinh chăm học Thành viên HV CLB Hóa học vui

Trường học/Cơ quan:
    THCS Tân Nghĩa

a) có CM=MB ; AM=ME ( M trung điểm)=> ABEC là hbh có a vuông => hcn
    b) FC //AB (CE//AB) FC=AB ( F đối xứng với E)=> hbh
    c) ta có CM=AM => góc MCA =góc MAC ; KC=AK ( ACF vuông nên KC=KA=KF) =>góc KCA = góc KAC .
    Mà CM//AK => góc MCA =góc KAC
    =>góc MCA =góc MAC =góc KCA = góc KAC hay góc KCM = góc KAM => hbh mà CM=AM => hình thoi ( làm này hơi rối nên có thể làm cách khác)
    d) nối FB ( o là giao điểm AC và FB); vẽ tia BA cắt FH tại M ; vẽ IT vuông với FH N là giao điểm FB=DH
    xét tam giác FNH có : IT vuông với FH ; FA vuông góc với HD ( FA//CB CB vuông với DH)
    => G là trực tâm của tam giác
    => HO vuông với FB ( vẽ hình là thấy )
    mặt khác [tex]\widehat{F}=\widehat{E}=\widehat{B}[/tex] [tex]\widehat{F}=\widehat{E}=\widehat{B}[/tex] =90 => FEBM la hcn => OF=OB
    xét tam giác FOH và OBH có
    FO=OB ; OH chung ; [tex]\widehat{FOH}=HOB\widehat{}[/tex]= 90
    => 2 tam giác bằng nhau => FH =BH => đccm

Sooti Tỏi thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted