Góp ý Kiếm bắp - Vấn đề đáng quan tâm nhất hiện nay

Shmily Karry's

Cựu Phụ trách box Sinh & box TGQT
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào tất cả mọi người, mình xin nói trước là vấn đề này tuy có thể có một vài bạn cảm thấy mình có chút "quá đáng" khi nói về việc này nhưng mình nghĩ trức sau cũng sẽ có một vài bạn nêu ý kiến nên mình sẽ phát biểu suy nghĩ của mình trước.
Như mọi người đã biết, forum chúng ta hiện nay đang trong quá trình thử nghiệm chức năng "gia tài", mọi việc đang phát triển theo chuyển biến rất khả quan nhưng mình cảm thấy vẫn tồn tại những vấn đề không khách quan lắm.
Thực chất, ai cũng có những suy nghĩ của riêng mình, đương nhiên các bạn ai cũng muốn được nhận "bắp" để hoàn thành xuất sắc phần thử nghiệm đồng thời mong muốn nhận phần quà của forum làm kỉ niệm. Tuy nhiên các bạn không nên đăng bài theo lối "vô tội vạ" như thế này được.
Mình đi dạo quanh diễn đàn, thấy các bạn liên tục hỏi những câu hỏi gần giống nhau hay phải nói bản chất của nó hoàn toàn không khác nhau tí nào, kể cả về văn, sinh, địa,...
Mình thực sự thắc mắc tại sao các bạn không cùng nhau thảo luận tại 1 bài viết để rút ra nhwungx kình nghiệm, những ý kiến hay mà cứ phải tự mình đăng bài viết khác, phải chăng các bạn làm như vậy alf vì thấy số "bắp" của đăng bài mới nhiều hơn trả lời bài của người khác?
Nói thật, mình cũng muốn được nhiều "bắp" lắm, điều này ai cũng công nhận, nhưng mà cacsbanj đừng vi "bắp" mà bỏ qua những vấn đề khác quan trọng hơn như hiệu quả học tập, thwofi gian để góp ý cho một bài viết? Những bạn muốn giúp đỡ mọi nguwofi luon sẵn sàng đưua ra những đóng góp để mọi nguwofi nhận thêm kiến thức mà họ chia sẻ. Song nguwofi này đăng bài hỏi ,nguwofi kia đăng bài hỏi lại làm các bạn ấy cũng phải đi vòng vòng giúp đỡ các bạn.
Việc đăng bài theo lối này còn làm "loãng" forum, quá trình chạy mạng vào forum cũng có thể kém đi. Nên mình mogn mọi nguwofi đừng vì kiếm "bắp" mà bỏ qua những vấn đè cơ bản nhưu vậy.
Đây chỉ là ý kiến của riêng mình, mong mọi nguwfoi có thể tập trung các vấ đề giống nhau lại một bài viết để các tv khác có thể dễ dàng trợ giúp các bạn trong việc học tập.
-Thân-
P/s: mong không làm mất lòng mọi người.. :)

aiyatori

Học sinh
Thành viên
Xin chào tất cả mọi người, mình xin nói trước là vấn đề này tuy có thể có một vài bạn cảm thấy mình có chút "quá đáng" khi nói về việc này nhưng mình nghĩ trức sau cũng sẽ có một vài bạn nêu ý kiến nên mình sẽ phát biểu suy nghĩ của mình trước.
Như mọi người đã biết, forum chúng ta hiện nay đang trong quá trình thử nghiệm chức năng "gia tài", mọi việc đang phát triển theo chuyển biến rất khả quan nhưng mình cảm thấy vẫn tồn tại những vấn đề không khách quan lắm.
Thực chất, ai cũng có những suy nghĩ của riêng mình, đương nhiên các bạn ai cũng muốn được nhận "bắp" để hoàn thành xuất sắc phần thử nghiệm đồng thời mong muốn nhận phần quà của forum làm kỉ niệm. Tuy nhiên các bạn không nên đăng bài theo lối "vô tội vạ" như thế này được.
Mình đi dạo quanh diễn đàn, thấy các bạn liên tục hỏi những câu hỏi gần giống nhau hay phải nói bản chất của nó hoàn toàn không khác nhau tí nào, kể cả về văn, sinh, địa,...
Mình thực sự thắc mắc tại sao các bạn không cùng nhau thảo luận tại 1 bài viết để rút ra nhwungx kình nghiệm, những ý kiến hay mà cứ phải tự mình đăng bài viết khác, phải chăng các bạn làm như vậy alf vì thấy số "bắp" của đăng bài mới nhiều hơn trả lời bài của người khác?
Nói thật, mình cũng muốn được nhiều "bắp" lắm, điều này ai cũng công nhận, nhưng mà cacsbanj đừng vi "bắp" mà bỏ qua những vấn đề khác quan trọng hơn như hiệu quả học tập, thwofi gian để góp ý cho một bài viết? Những bạn muốn giúp đỡ mọi nguwofi luon sẵn sàng đưua ra những đóng góp để mọi nguwofi nhận thêm kiến thức mà họ chia sẻ. Song nguwofi này đăng bài hỏi ,nguwofi kia đăng bài hỏi lại làm các bạn ấy cũng phải đi vòng vòng giúp đỡ các bạn.
Việc đăng bài theo lối này còn làm "loãng" forum, quá trình chạy mạng vào forum cũng có thể kém đi. Nên mình mogn mọi nguwofi đừng vì kiếm "bắp" mà bỏ qua những vấn đè cơ bản nhưu vậy.
Đây chỉ là ý kiến của riêng mình, mong mọi nguwfoi có thể tập trung các vấ đề giống nhau lại một bài viết để các tv khác có thể dễ dàng trợ giúp các bạn trong việc học tập.
-Thân-
Mình đồng ý với ý kiến của bạn .

Trafalgar D Law

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng bảy 2016
441
1,381
236
Ninh Bình
Yeah ,mãi mới gặp một người cùng quan điểm.Để mình tưởng tượng xa nhé.
Bạn A;B;C ở trên diễn đàn có quen nhau ngoài đời thực.Diễn đàn mới thử nghiệm chức năng gia tài.A;B;C muốn có nhiều bắp nên bàn với nhau là:
A đăng Văn và B trả lời (môn xã hội nhiều hơn 50 từ là chắc)
B đăng Địa và C trả lời
C đăng Sử và A trả lời

A;B;C mở topic than kiếp khổ,nay xui;topic chém gió
Có khi còn đến A;B;C;D;E.......
Hoặc là không ai cả,nghĩa là trong đầu mọi người có suy nghĩ giống nhau và dùng chủ đề mới để nói lên ý kiến và mọi người thấy bạn này đăng nhiều chủ đề và hiểu được hàm ý.

P\s: cái này gần tương tự như kiểu bão like mà diễn đàn trước gặp.

Thú thật đợt này mình thấy môn Văn phát triển kinh khủng,gấp 3-4 lần só với trước khi thử nghiệm nên bạn hiểu ý mình rồi chứ
À quên ,còn kiểu đăng truyện,thơ,văn xúc động rồi người khác vào bình luận : hay,tuyệt,"Chao ôi!Xúc động quá",hay quá bạn ơi .Kiểu này khá phổ biến

Hy vọng không ai biến cái suy nghĩ của mình thành chiến thuật kiếm bài viết,like và bắp nhé.

Last edited:

Hoàng Hiếus

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng ba 2017
56
22
61
22
-Thân-
mình đồng ý

Shmily Karry's

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
ta nói mục đích chính là nhào vô đây để cùng giao lưu, trao đổi học tập, còn bắp có hay không thì tới lcus thử nghiệm xong cũng về vạch xuất phát, mấy bạn muons kiếm bắp làm loãng forum quá ah, nãy mwois thấy bạn này hỏi cầu xyz lát sau bạn kia lại hỏi lại câu đó, trả lwofi mà phát ớn. Mình thì muốn giúp mọi ngwufoi cùng tiến bộ, phát triển forum mình hơn...haizzz.. kiểu này riết chắ có ý kiến giảm bắp quá..

thanhbinh2002

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng tám 2016
316
176
126
22
-Thân-
mik cảm thấy rất đúng chỉ vì kiếm bắp mà mọi người làm "loãng" forum

• Like
Reactions: Shmily Karry's

Đình Hải

Vì học sinh thân yêu!
Cựu Admin
19 Tháng năm 2016
6,735
29,337
1,439
TP Hồ Chí Minh
Một bài viết rất hay, đánh đúng thực trạng hiện nay, vấn đề bão like diễn đàn đã triển khai khá nhiều giải pháp để ngăn chặn, tuy nhiên việc ngăn chặn triệt để ở một môi trường mở như diễn đàn là điều không tưởng, và việc triển khai tính năng tiền ảo cũng gặp phải trường hợp tương tự, mặc dù diễn đàn đã có lường trước nhưng tình hình cũng chỉ kiểm soát được 1 phần.

Đây là 1 tính năng mới nhằm ghi nhận những đóng góp không ngừng nghỉ của những bạn thành viên tích cực, hoạt động năng nổ và trung thực.

Nên chăng tất cả các bạn thành viên hãy vì mục tiêu chung, sống thật với bản thân mình thì khi cầm trên tay những món quà mà HOCMAI gửi tặng sẽ ý nghĩa hơn rất nhiều.

Góp ý riêng cho @Shmily Karry's là viết từ từ để khỏi bị lỗi nha em.

Shmily Karry's

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
Một bài viết rất hay, đánh đúng thực trạng hiện nay, vấn đề bão like diễn đàn đã triển khai khá nhiều giải pháp để ngăn chặn, tuy nhiên việc ngăn chặn triệt để ở một môi trường mở như diễn đàn là điều không tưởng, và việc triển khai tính năng tiền ảo cũng gặp phải trường hợp tương tự, mặc dù diễn đàn đã có lường trước nhưng tình hình cũng chỉ kiểm soát được 1 phần.

Đây là 1 tính năng mới nhằm ghi nhận những đóng góp không ngừng nghỉ của những bạn thành viên tích cực, hoạt động năng nổ và trung thực.

Nên chăng tất cả các bạn thành viên hãy vì mục tiêu chung, sống thật với bản thân mình thì khi cầm trên tay những món quà mà HOCMAI gửi tặng sẽ ý nghĩa hơn rất nhiều.

E viết từ từ sửa tới sửa lui nó cũng bị mắc phải mấy từ đó nên e cũng lười sửa lại ad ạ.. hihi như viết cái cmt này phải sửa 3 lần mới được thế nay đây. Hihi

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,924
539

Nếu sau một thời gian mà bất cập lớn hơn lợi ích đem lạ thì nên bỏ đi anh, tránh tình trạng như 4rum trước đây vì điểm học tập mà nát, quá nát, cả mem lẫn mod đều lợi dụng điểm học tập.

Thà răng để định kì họp kín hoặc bỏ phiếu bầu mem/mod tích cực, hđ tốt để trao thưởng hiện vật còn ý nghĩa hơn là mấy cái thứ phù phiếm này.
-----> Em tán thành ý kiến này #Nhiên

Hy Nhiên

Cựu Mod Hóa
Thành viên
27 Tháng hai 2017
410
859
191
23
Thanh Hóa
Chị thấy ý kiến của em là hoàn toàn đúng nhưng chỉ đúng với một vài trường hợp như đăng các topic than khổ than mệt .. kể xấu ai đó vv........ Còn về trường hợp đằng bài để thảo luận bài tập như em nói thì chưa đúng lắm . Các bạn có nhu cầu đăng bài viết riêng để hổ trợ là hoàn toàn đúng . Bỏ qua vấn đề về việc kiếm bắp thì việc đăng bài mới sẽ giúp BQT dễ nhận diện bài đó ( đơn cử như chị nếu thây một bạn đăng bài hỏi sạch đẹp đúng quy cách đặc biệt là không tỏ thái độ thì chị sẽ vui vẻ giúp đỡ . Chị cực kỳ không thích một bạn khác đăng bài hỏi trong topic chị đã giải rồi ) .
Còn về vấn đề em nói là nên tạo ra một topic để thảo luận chung . Vấn đề này tụi chị đã cân nhắc rồi em . ) .
Các em khi tạo topic để thảo luận thường không quản lí được spam . Vấn đề này còn khiến BQT đau đầu hơn em nhé ) . Do vậy nên một số bạn thường e ngại khi tạo topic ( p/s : Lỗi sp đó bé :))
p/s : Chị nghĩ topic của em cũng dễ dính spam lắm nha . @Shmily Karry's

Shmily Karry's

Thành viên
TV BQT tích cực 2017
6 Tháng tư 2017
2,965
4,314
644
Bình Dương
T
Chị thấy ý kiến của em là hoàn toàn đúng nhưng chỉ đúng với một vài trường hợp như đăng các topic than khổ than mệt .. kể xấu ai đó vv........ Còn về trường hợp đằng bài để thảo luận bài tập như em nói thì chưa đúng lắm . Các bạn có nhu cầu đăng bài viết riêng để hổ trợ là hoàn toàn đúng . Bỏ qua vấn đề về việc kiếm bắp thì việc đăng bài mới sẽ giúp BQT dễ nhận diện bài đó ( đơn cử như chị nếu thây một bạn đăng bài hỏi sạch đẹp đúng quy cách đặc biệt là không tỏ thái độ thì chị sẽ vui vẻ giúp đỡ . Chị cực kỳ không thích một bạn khác đăng bài hỏi trong topic chị đã giải rồi ) .
Còn về vấn đề em nói là nên tạo ra một topic để thảo luận chung . Vấn đề này tụi chị đã cân nhắc rồi em . ) .
Các em khi tạo topic để thảo luận thường không quản lí được spam . Vấn đề này còn khiến BQT đau đầu hơn em nhé ) . Do vậy nên một số bạn thường e ngại khi tạo topic ( p/s : Lỗi sp đó bé :))
p/s : Chị nghĩ topic của em cũng dễ dính spam lắm nha . @Shmily Karry's
Cái vấn đề ở đây là bài hỏi cùng một đè mà nó nằm ngay 10 chủ đề mới tên bài viết cũng nàm ngay đó mà một vài bạn cứ đăng lại ik cái bài đó chị ạ. Mà e thấy có nhiều ng' dùng p/s ko sao nên e tưởng dùng được :p

• Like
Reactions: Đình Hải

Hy Nhiên

Cựu Mod Hóa
Thành viên
27 Tháng hai 2017
410
859
191
23
Thanh Hóa
Cái vấn đề ở đây là bài hỏi cùng một đè mà nó nằm ngay 10 chủ đề mới tên bài viết cũng nàm ngay đó mà một vài bạn cứ đăng lại ik cái bài đó chị ạ
Em có thể báo lại lỗi vi phạm nha :):) Sau khi báo những bài đó sẽ cho vào thùng rác thì các điểm thành tích cũng trừ hết

Đình Hải

Vì học sinh thân yêu!
Cựu Admin
19 Tháng năm 2016
6,735
29,337
1,439
TP Hồ Chí Minh
Nếu sau một thời gian mà bất cập lớn hơn lợi ích đem lạ thì nên bỏ đi anh, tránh tình trạng như 4rum trước đây vì điểm học tập mà nát, quá nát, cả mem lẫn mod đều lợi dụng điểm học tập.

Thà răng để định kì họp kín hoặc bỏ phiếu bầu mem/mod tích cực, hđ tốt để trao thưởng hiện vật còn ý nghĩa hơn là mấy cái thứ phù phiếm này.
-----> Em tán thành ý kiến này #Nhiên
Ý kiến của @yuper cần một lực lượng BP quản lý hoạt động tốt, bao quát trên toàn diễn đàn thì mới có thể đánh giá chính xác được. Hiện tại BP đang thiếu nhân lực trầm trọng và chưa có người phụ trách.

Việc ứng dụng tiền ảo sẽ khích lệ tinh thần các bạn nhiều hơn, việc đổi ra quà bằng hiện vật diễn đàn sẽ xem xét, cân nhắc kỹ.

trunghieuak53

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
Mod xuất sắc nhất 2017
27 Tháng hai 2017
2,098
5,061
804
Ninh Bình
Ad ơi theo em ad nên rút ngắn thời gian thử nghiệm xuống chứ không thì tình trạng spam lại gia tăng, mấy hôm nay em thấy lượng bài viết mới nhiều kinh khủng nhất là các môn văn, sử, sinh, địa đăng tràn lan luôn. Còn ở box lí em thấy có nhiều đề đã có người đăng rồi lại có người đăng lại thậm chí còn xé nhỏ ra nữa để có thể đăng nhiều bài viết hơn

• Like
Reactions: Đình Hải

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,924
539
Ý kiến của @yuper cần một lực lượng BP quản lý hoạt động tốt, bao quát trên toàn diễn đàn thì mới có thể đánh giá chính xác được. Hiện tại BP đang thiếu nhân lực trầm trọng và chưa có người phụ trách.

Việc ứng dụng tiền ảo sẽ khích lệ tinh thần các bạn nhiều hơn, việc đổi ra quà bằng hiện vật diễn đàn sẽ xem xét, cân nhắc kỹ.
T-mod/Mod học tập/cộng đồng để làm gì anh??? Trong phạm vi box quản lý mà ko nắm được tình hình bài viết, hoạt động tiêu cực của mem,..v...v thì còn để tại chức làm gì???

Đánh giá dựa vào cống hiến thực sự/thiết thực cho box/4rum của mem/mod (được ghi nhận bởi BQT/members) để tặng hiện vật còn hợp lý hơn so với tiền ảo này (mấy cái ảo phù phiếm này ko bền vững), và còn tôn vinh/tri ân được giá trị đóng góp của mod/members.

Nên xác định giá trị cốt lõi của 4rum để phát triển, chứ ko nên dựa vào mấy cái như tiền ảo câu kéo member, thường em chỉ thấy mấy 4rum game, tùm lum mới xài tiền ảo mua vật phẩm ảo,...v..v. 4rum trước đây rất mạnh, nhưng vẫn còn bị cạnh tranh hay nói căng hơn tí là thua so các 4rum học tập khác như "mun", diễn đành hóa học, sinh học việt nam,..v..v

ki_su

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng một 2015
188
49
126
Mình xin kể 1 tý về câu chuyện điểm học tập:

Điểm học tập ngày xưa cũng vì mục đích đánh giá những đóng góp của mem với diễn đàn. Hồi nó mới ra đời mình rất không đồng tình, nhưng anh admin bảo cứ thử xem nó thể nào đã, chưa làm mà đã đoán già đón non.

Thời gian đầu thì mod cũng xác nhận đúng, xác nhận sai. Bắt đầu phát hiện có vài mem lập nick phụ để cày điểm học tập.

Thời gian sau, mod đã bắt đầu mệt mỏi, khi xác nhận bài cứ auto xác nhận đúng.

Thời gian lâu hơn, các event nhảm bắt đầu xuất hiện. Mà mod, mem hình thành cái tư tưởng xấu là "cứ phải gửi bằng chức năng hỏi bài thì mới trả lời chứ gửi chủ đề thảo luận không trả lời". Đâu đâu cũng khuyến khích mem gửi câu hỏi. Có người giải xong lại còn nhảy vào hồ sơ giục mem/mod xác nhận cho mình!

Một thời gian dài sau đó, các box xã hội thi nhau chơi trò "Even tặng điểm học tập". Đăng những câu hỏi nhạt nhẽo, mem google - copy - paste là được tặng điểm. Bài viết đôi khi cũng chỉ có 1, 2 từ, 5, 6 người viết giống nhau, chả có 1 tí học thuật nào cả. Việc kiếm điểm học tập quá dễ khiến cho hệ thống title và huân chương của diễn đàn trở nên rẻ mạc, nhưng mem vẫn theo đuổi một cách mù quáng. Và, các box xã hội nổi lên như cồn nhờ những event như thế. Một vài mod Lí giục mình tổ chức event, bảo mình qua bên đó "hoc hỏi". Mình thì vẫn giữ lập trường của mình thôi, cấm tổ chức event kiếm điểm trong box Lí và không khuyến khích tra google. Như thế, mình đươc các bạn gắn cho cái mác là "cố chấp" và cho rằng mình làm như vậy khiến box Lí không ngóc đầu lên được! Cũng vì nhiều áp lực và chán nản với tình hình diễn đàn mà mình ra đi. Khi quay lại, không còn thấy diễn đàn nữa. Thời gian sau thì mới biết nó đổi sang trang khác.​

Mình nghĩ cái "bắp" này chỉ đánh giá đóng góp của mấy bạn thích "cày cuốc, trồng trọt" thôi chứ đối với những mem thực sự tâm huyết và tốt bụng, nó sẽ khiến họ tủi thân thì đúng hơn.

Last edited:

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,924
539
Mình xin kể 1 tý về câu chuyện điểm học tập:

Điểm học tập ngày xưa cũng vì mục đích đánh giá những đóng góp của mem với diễn đàn. Hồi nó mới ra đời mình rất không đồng tình, nhưng anh admin bảo cứ thử xem nó thể nào đã, chưa làm mà đã đoán già đón non.

Thời gian đầu thì mod cũng xác nhận đúng, xác nhận sai. Bắt đầu phát hiện có vài mem lập nick phụ để cày điểm học tập.

Thời gian sau, mod đã bắt đầu mệt mỏi, khi xác nhận bài cứ auto xác nhận đúng.

Thời gian lâu hơn, các event nhảm bắt đầu xuất hiện. Mà mod, mem hình thành cái tư tưởng xấu là "cứ phải gửi bằng chức năng hỏi bài thì mới trả lời chứ gửi chủ đề thảo luận không trả lời". Đâu đâu cũng khuyến khích mem gửi câu hỏi. Có người giải xong lại còn nhảy vào hồ sơ giục mem/mod xác nhận cho mình!

Một thời gian dài sau đó, các box xã hội thi nhau chơi trò "Even tặng điểm học tập". Đăng những câu hỏi nhạt nhẽo, mem google - copy - paste là được tặng điểm. Bài viết đôi khi cũng chỉ có 1, 2 từ, 5, 6 người viết giống nhau, chả có 1 tí học thuật nào cả. Việc kiếm điểm học tập quá dễ khiến cho hệ thống title và huân chương của diễn đàn trở nên rẻ mạc, nhưng mem vẫn theo đuổi một cách mù quáng. Và, các box xã hội nổi lên như cồn nhờ những event như thế. Một vài mod Lí giục mình tổ chức event, bảo mình qua bên đó "hoc hỏi". Mình thì vẫn giữ lập trường của mình thôi, cấm tổ chức event kiếm điểm trong box Lí và không khuyến khích tra google. Như thế, mình đươc các bạn gắn cho cái mác là "cố chấp" và cho rằng mình làm như vậy khiến box Lí không ngóc đầu lên được! Cũng vì nhiều áp lực và chán nản với tình hình diễn đàn mà mình ra đi. Khi quay lại, không còn thấy diễn đàn nữa. Thời gian sau thì mới biết nó đổi sang trang khác.​

Mình nghĩ cái "bắp" này chỉ đánh giá đóng góp của mấy bạn thích "cày cuốc, trồng trọt" thôi chứ đối với những mem thực sự tâm huyết và tốt bụng, nó sẽ khiến họ tủi thân thì đúng hơn.
Đây đúng là bất cập của điểm học tập, trước đây mình cũng phải mò vào topic thảo luận của mod để "chửi" mà cũng ko đc gì :))). Tiền ảo ko cẩn thận cũng đi vào vết xe đổ này, nhất là với cơ cấu member như hiện nay.

Sau đợt test nên đánh giá lại lợi, hại mà nó đem lại, nếu vẫn cho vào thực hiện thì nên đánh giá định kì, h nhìn vào 4rum là thấy bắp bắp rồi.Nông dân rồi chắc sẽ nhiều :v

@Đình Hải

ki_su

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng một 2015
188
49
126
Ý kiến của cần một lực lượng BP quản lý hoạt động tốt, bao quát trên toàn diễn đàn thì mới có thể đánh giá chính xác được. Hiện tại BP đang thiếu nhân lực trầm trọng và chưa có người phụ trách.

Đối với box Lí, ngày xưa tối thứ 7 mình hay viết tổng kết tuần. Theo đó mình thống kê các số liệu sau:

- Trong 1 tuần, có bao nhiêu bài viết mới và chủ đề mới trong từng sbox từ vật lí 6 đến vật lí 12. (Bằng cách ghi chép số bài viết và chủ đề hàng tuần, lấy số sau từ số trước).

- Mỗi mod có bao nhiêu bài viết trong box mình quản lí, chất lượng bài ra sao? (Bằng cách vào hồ sơ xem thống kê bài viết của từng mod).

- Những bài viết và chủ đề nào đã bị xóa, lí do có xác đáng không? (Xem thống kê bài viết và chủ đề bị xóa).

- Những mem nào hay hoạt động trong box. (Cái này rất dễ, nhìn sơ qua box là biết, thích thì thống kê số bài viết của mem đó luôn).​

Mình tốn tầm 1 tiếng đồng hồ vào tối t7 để vừa thống kê vừa viết bài tổng kết. Tuần nào mình cũng có số liệu, đến cuối tháng hoàn toàn có thể tổng lại làm căn cứ để đề nghị khen thưởng.

Không biết bây giờ các bạn mod có còn làm thế không?

Việc này chỉ cần 1 trưởng nhóm là làm được, không cần phải lực lượng nào to lớn bao quát toàn diễn đàn đâu ạ. Admin có thể căn cứ vào các tổng kết tuần, tổng kết tháng của trưởng nhóm để khen thưởng, set mod, cắt mod....

Là số liệu kết hợp với những đánh giá chất lượng của trưởng nhóm nên mình tin cách đánh giá bằng tổng kết tuần này khá là chặt chẽ và khách quan.

Mình tư vấn thế, ad có thể cân nhắc.

Last edited:

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,828
929
Đắk Lắk
E đồng ý với @yuper
Bắp hay điểm thành tích, hay like mọi tv đều có thể "nhờ" ng khác tăng giùm. Nên chỉ giữ lại điểm thành tích dựa trên số bài viết hoặc đạt đc trong các cuộc thi lại ổn, đỡ rườm rà hơn ạ

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.
Chào các thành viên và BQT.
Là một thành viên, em rất bức xúc khi số lượng bài viết trùng hợp quá nhiều, hiện tượng spam gia tăng nhanh nhằm tăng lợi nhuận từ bắp. Do vậy em xin kiến nghị với BQT xem xét lại chế độ cộng bắp, mọi người tích cực tham gia tố giác, tự ý thức được bản thân.
Để ý kiến, vui lòng commet tại đây.

Top Bottom