Tâm sự Kì thi vào 10.

iiarareum

Học sinh chăm học
Thành viên
13 Tháng chín 2018
444
483
76
19
Vĩnh Phúc
THCS TT Hoa Sơn
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình xin mạn phép xưng chị, vì post này mình muốn chia sẻ với các em lớp 9 một chút.
Còn khoảng 3 tháng nữa là các em đến với kì thi vào THPT nhỉ? Là một người mới trải qua kì thi năm ngoái, những gì đã đến với chị trong quãng thời gian đó vẫn còn lại rất rõ ràng. Nếu có hỏi kì thi cấp ba quan trọng không, chị muốn nói rằng kì thi nào cũng quan trọng cả. Mỗi lần thi là một lần đánh giá bản thân. Đây là kì thi chuyển cấp, nó quyết định cả một quá trình học vấn của các em suốt 3 năm trời.
Năm ngoái thì do dịch bệnh nên bọn chị bị delay đến tận tháng 7, à btw chị ở Vĩnh Phúc nhé. Tuy trở lại trường học muộn nhưng chị vẫn trải qua đủ 4 lần thi thử của trường, của phòng giáo dục trước khi bước vào kì thi thật. Quãng thời gian đó thực sự rất áp lực, các em sẽ sắp trải qua thôi, nhưng rồi nó sẽ rất nhanh. Đừng nuối tiếc chút điểm số trong các kì thi đó, hay ôn bài hết mình và làm một mình. Chấp nhận mọi sự sai sót, mọi điểm số chưa nguyện ý để không sai nữa, để lấy làm động lực chứ không phải thất vọng, chán nản. Vì khi vào phòng thi thật thì không còn một điều gì để thử nữa cả rồi.
Các em hãy lên cho mình một kế hoạch học, ôn tập thật rõ ràng, đừng để đến nước rút rồi mình bị lóng ngóng, thấy mỗi thứ thiếu một ít. Đừng học tủ, hay bỏ qua môn nọ, môn kia. Kể cả các môn tổ hợp. Đến khi biết điểm rồi, các em sẽ thấy rằng từng chút ít điểm một cũng sẽ tiếc lắm mà không thể lấy lại.
Tạo cho mình một tâm lý thoải mái, đến trường vui vẻ, nhiệt thành. Có những thứ của c2 mà đến c3 các em sẽ nuối tiếc vì không bao giờ được như thế nữa. Lấy những điều đó làm một phần động lực của mình để mà cố gắng, đừng để bất cứ thứ gì sao nhãng cả. Giữ một sức khỏe tốt và một cái đầu minh mẫn :3
Những buổi chị đi thi c3, chị luôn vác theo 1 cặp sách vở lớn đùng theo, thực ra chị không quá đặt nặng mà kiểu, mang đi cho nó có cảm giác an toàn ý. Chị cũng chả đọc lại gì luôn. Nhưng khi vào phòng thi, thực sự nghĩ lại lúc đó chị đã làm bài với suy nghĩ, không có lần làm bài thứ hai. Chỉ có làm hết sức, vắt não mà nghĩ hết sức <nhưng nó chả bao giờ hoàn hảo cả, như mọi lần thi khác :'(>
Hãy cố gắng quãng thời gian này sao cho sau này nghĩ lại không còn gì để hối tiếc các em ạ! Chị bây giờ vẫn còn tiếc nhiều lắm. Cố lên nhé 2k6!

Top Bottom