Không đạt điểm 9, điểm 10, khó yên với bố mẹ :((

ngocsangnam12

Học sinh gương mẫu
Thành viên
5 Tháng chín 2014
3,681
186
301
Nghệ An
Lớp mk là lp chọn nên mk hiểu cái áp lực điểm số nó như thế nào, nhiều ng muốn điểm trung bình cuối năm cao, thế là đi học thêm hết, học k còn thời gian trống luôn mà. Mới nhỏ mà đã áp lực như thế rùi, học nhiều lắm cơ nhưng thế nào cũng có điểm thấp, như lp mk học thêm nhiều vào cũng chẳng hơn đứa nhất lớp không học thêm - là mình. Thế mới bt mắc bệnh thành tích thì bj bệnh luôn, học cho lắm cũng bj điểm thấp. Mk k bt khi bj điểm thấp thì gia đình có đánh đập chửi mắng k, nhưng cứ có bệnh thành tích thì mk sợ mấy bn bj đánh đau lắm.
PS: Đtb năm của mk hơn ng xếp thứ 2 - cũng là ng nhì khối tới 0,4 điểm (9,8 - 9,4). Thế mới biết học thêm cũng chẳng được j, tự học vẫn hơn, nhỉ.
Còn bạn là bệnh khoe thành tích ....

• Like
Reactions: Dương Thảoo

Yêu HM

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
967
1,159
239
20
Bình Thuận
THCS Chợ Lầu
Lớp mk là lp chọn nên mk hiểu cái áp lực điểm số nó như thế nào, nhiều ng muốn điểm trung bình cuối năm cao, thế là đi học thêm hết, học k còn thời gian trống luôn mà. Mới nhỏ mà đã áp lực như thế rùi, học nhiều lắm cơ nhưng thế nào cũng có điểm thấp, như lp mk học thêm nhiều vào cũng chẳng hơn đứa nhất lớp không học thêm - là mình. Thế mới bt mắc bệnh thành tích thì bj bệnh luôn, học cho lắm cũng bj điểm thấp. Mk k bt khi bj điểm thấp thì gia đình có đánh đập chửi mắng k, nhưng cứ có bệnh thành tích thì mk sợ mấy bn bj đánh đau lắm.
PS: Đtb năm của mk hơn ng xếp thứ 2 - cũng là ng nhì khối tới 0,4 điểm (9,8 - 9,4). Thế mới biết học thêm cũng chẳng được j, tự học vẫn hơn, nhỉ.
9,8 Thì có hư cấu quá không vậy?

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
:) con người hơn nhau ở kiến thức các em ạ.
Sau này, các em sẽ đc ng đời nhắc nhở rằng: thất tình không đáng sợ, thất nghiệp mới đáng sợ.
Dù các em có học giỏi và hoàn hảo đến đâu, nhưng sau này khi ra đời các em không tìm đc 1 cv phù hợp với mức lương cao thì học giỏi cũng chả là gì.
C thấy nhiều ng, mấy tấm bằng đh rồi cũng về đi làm thuê tháng 3 -4trieu, còn nhiều ng, học tới cao đẳng mà lương 8-9trieu là bình thường. ^^
Nên đừng quá nặng nề vấn đề điểm các e ạ.
C nghĩ , đã đến lúc các ba mẹ nên thay đổi suy nghĩ của mình rồi :D

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Sau này, các em sẽ đc ng đời nhắc nhở rằng: thất tình không đáng sợ, thất nghiệp mới đáng sợ.
Dù các em có học giỏi và hoàn hảo đến đâu, nhưng sau này khi ra đời các em không tìm đc 1 cv phù hợp với mức lương cao thì học giỏi cũng chả là gì.
C thấy nhiều ng, mấy tấm bằng đh rồi cũng về đi làm thuê tháng 3 -4trieu, còn nhiều ng, học tới cao đẳng mà lương 8-9trieu là bình thường. ^^
Kiến thức ko quan trọng, quan trọng là phải biết sống cho tốt :v
Tiền ít thì tiêu ít, nhieuef thì tiêu nhiều, ko có thì ko cần tiêu :v

• Like
Reactions: congchuatuyet204

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Kiến thức ko quan trọng, quan trọng là phải biết sống cho tốt :v
Tiền ít thì tiêu ít, nhieuef thì tiêu nhiều, ko có thì ko cần tiêu :v
Sống mà k tiêu tiền chắc là mấy ng ngồi sau nải chuối :v
Nên cứ sống vui vẻ lạc quan, biết năng lực mình tới đâu. Sống hết mình. Và cố gắng là đc.

namphuong_2k3

Cựu Mod Anh|Quán quân TE S1
Thành viên
1 Tháng tư 2017
566
1,215
254
21
Bình Định
Ba mẹ ai cũng được như c thì hay biết mấy =))

Top Bottom