Vật lí 12 Khoảng thời gian

Nguyen Phan Tuan Kiet

Học sinh
Thành viên
28 Tháng tám 2020
57
45
36
19
TP HCM
TP Hồ Chí Minh
Thpt dien hong
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một con lắc lò xo (độ cứng của lò xo là 50 N/m) dao động điều hòa theo phương ngang. Cứ sau 0,05 s thì vật nặng của con lắc lại cách vị trí cân bằng một khoảng như cũ (dương và nhỏ hơn biên độ). Lấy π2 = 10. Khối lượng vật nặng của con lắc bằng A. 250 g B. 100 g C. 25 g D. 50g

Cho em hỏi câu này ạ. Đề nói "Cứ sau 0,05 s thì vật nặng của con lắc lại cách vị trí cân bằng một khoảng như cũ (dương và nhỏ hơn biên độ)" thì làm sao để em biết được thời gian đó là T hay T/2 ạ? trong lời giải là T/4. Hay là mình phải phân chia từng trường hợp. Trường hợp nào ra khối lượng với đáp án thì mình chọn ạ?

Attachments

129.3 KB · Đọc: 3

newt21

Cựu TMod Vật lí
Thành viên
17 Tháng tư 2022
592
1
509
126
Hà Nội
Một con lắc lò xo (độ cứng của lò xo là 50 N/m) dao động điều hòa theo phương ngang. Cứ sau 0,05 s thì vật nặng của con lắc lại cách vị trí cân bằng một khoảng như cũ (dương và nhỏ hơn biên độ). Lấy π2 = 10. Khối lượng vật nặng của con lắc bằng A. 250 g B. 100 g C. 25 g D. 50g

Cho em hỏi câu này ạ. Đề nói "Cứ sau 0,05 s thì vật nặng của con lắc lại cách vị trí cân bằng một khoảng như cũ (dương và nhỏ hơn biên độ)" thì làm sao để em biết được thời gian đó là T hay T/2 ạ? trong lời giải là T/4. Hay là mình phải phân chia từng trường hợp. Trường hợp nào ra khối lượng với đáp án thì mình chọn ạ?
Nguyen Phan Tuan Kietcứ sau tgian t vật nặng của con lắc lại cách vị trí cân bằng một khoảng như cũ thì t=T/2 or T/4, vì nó dương và nhỏ hơn biên nên lấy T/4 thôi e

Nguyen Phan Tuan Kiet

Học sinh
Thành viên
28 Tháng tám 2020
57
45
36
19
TP HCM
TP Hồ Chí Minh
Thpt dien hong
cứ sau tgian t vật nặng của con lắc lại cách vị trí cân bằng một khoảng như cũ thì t=T/2 or T/4, vì nó dương và nhỏ hơn biên nên lấy T/4 thôi e
newt21Cho em hỏi chỗ dương là sao ạ? em chưa hiểu ý đề lắm.

• Like
Reactions: Rau muống xào
View previous replies…

Nguyen Phan Tuan Kiet

Học sinh
Thành viên
28 Tháng tám 2020
57
45
36
19
TP HCM
TP Hồ Chí Minh
Thpt dien hong
Cái chú thích trong dấu ngoặc đều bổ trợ hết cho ý nghĩa của khoảng cách kia, tức ý nói khoảng cách là dương để khác [imath]0[/imath] đó em
Xuân Hiếu hustDạ vậy ý của chú thích trong ngoặc nghĩa là cứ sau t giây thì lại cách O 1 khoảng x (O < x < A). Mà em thấy sau đúng 1 chu kì nó vẫn thỏa yc đề mà nhỉ anh. Em đã sai ở đâu ạ (Sau 1 chu kì vật quay về vị trí x cũ và nó cũng cách O 1 khoảng như cũ)

newt21

Cựu TMod Vật lí
Thành viên
17 Tháng tư 2022
592
1
509
126
Hà Nội
Dạ vậy ý của chú thích trong ngoặc nghĩa là cứ sau t giây thì lại cách O 1 khoảng x (O < x < A). Mà em thấy sau đúng 1 chu kì nó vẫn thỏa yc đề mà nhỉ anh. Em đã sai ở đâu ạ (Sau 1 chu kì vật quay về vị trí x cũ và nó cũng cách O 1 khoảng như cũ)
Nguyen Phan Tuan Kietthường thi a thấy ít khi xét trường hợp bằng T lắm, vì nó hiển nhiên quá, nên là mấy bài này mà ko biết thì cứ xét từ bé đến lớn nhé

Top Bottom