kho qua

Q

quanchuon31

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

KHÓ:
Điện phân dung dịch CuSO4 với điện cực trơ, cường độ dòng điện là 5A. khi ở anot có 4 gam khí oxi thoát ra thì ngừng điện phân. Điều nào sau đây luôn đúng:
A. khối lượng đồng thu được ở catot là 16gam
B. thời gian điện phân là 9650s
C. pH dung dịch luôn giảm trong quá trình điện phân
D. không có khí thoát ra ở catot.

Kèm giải thích nhé! Thankss!

Last edited by a moderator:
H

huy266

Mình nghĩ rằng câu luôn đúng là B. Câu a và d chỉ đúng khi mà chưa xảy ra quá trình điện phân H2O. Câu c thì mình không chắc lắm.

Q

quanchuon31

đáp án là câu C mình chỉ phân vân B và C thôi vì quá trình điên phân sẽ tạo H+ dù là điện phân nước thì nồng độ H+ vẫn tăng vậy pH vẫn giảm nhưng k hiểu sao nữa:((
thầy giáo hocmai ơi cứu em:((

H

huy266

Mình thì không nghĩ là câu B sai. Kiểu gì thì ở anot cũng là nước bị điện phân nên thời gian đó luôn không đổi. Hq mình xem lại đống sách vở cũ thì thấy cả câu C cũng chẳng sai đâu. Đề bài này lấy ở đâu thế?

Q

quanchuon31

Mình thì không nghĩ là câu B sai. Kiểu gì thì ở anot cũng là nước bị điện phân nên thời gian đó luôn không đổi. Hq mình xem lại đống sách vở cũ thì thấy cả câu C cũng chẳng sai đâu. Đề bài này lấy ở đâu thế?
tớ ở lớp chuyên tranh cãi với thầy giáo hôm đó tớ tìm được 1 cách giải thích thế này xem có hợp lí không nha:
vì anot thoát ra 4 gam khí nhưng khi đồng trong dung dịch axit có lẫn oxi thì đồng sẽ tác dụng với axit như vậy lượng khí bay ra k đúng với lượng khí thực sự đã điện phân vậy thời gian điện phân sẽ khác! cậu xem cách giải thích đó được không?

Top Bottom