Khó, khó nữa, khó mãi

L

lenamtrung

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:-SS:-SSLàm gấp cho tui thứ tư phải nộp rồi::-SS:-SS
Trong bài "Để gió cuốn đi" Trhịnh Công Sơn có viết "Sống trong đời sống cần có một tấm long, để làm gì em biết không, để gió cuốn đi". Phân tích câu trên.

Last edited by a moderator:
N

nhocjenife

trời ơi muốn biết dễ thôi chỉ cần mua cuốn sách giải chép vô là xong

T

thuyhoa17

Sống trong đời sống cần có 1 tấm lòng, để làm gì em biết không, để gió cuốn đi :x :x :x

Có 2 vế chính là:

- sống trong đời sống cần có 1 tấm lòng:
con ngưòi sống trên đời phải biết được thế nào là cuộc sống, có những cái tốt, những cái ko tốt, và con ngưòi luôn hướng đến cái mục tiêu sống làm sao cho tốt, sống tốt tức là phải biết cho đi, để được nhận lại. Và dường như con ngưòi ta cứ thích nhận lại mà ko thích cho đi, cho đi cái mà mình đã có đến với những ngưòi chưa có thứ đó. Những hành động lương thiện.... đó là cho đi, tức là đã mang trong mình 1 tấm lòng, và để cho tấm lòng đó "đẹp hơn" (cao quý hơn ;)) ) là tùy vào mỗi con ngưòi sống thế nào cho tấm lòng ấy mở rộng hơn nữa ;))

Để gió cuốn đi.

Cho đi ko có nghĩa là đòi hỏi phải nhận lại được đúng như khi đã cho đi. Mà là để cho người nhận được nó cảm thấy vui. Và "để gió cuốn đi" cũng có thể là làm nổi bật hơn cái tấm lòng mà tác giả muốn nói ở vế đầu, tấm lòng cao thượng là tấm lòng biết cho đi mà ko mong muốn nhận đưọc sự báo đáp.

Để gió mang tấm lòng ấy đi thật xa, đến với mọi ngưòi và mọi nơi.

Trịnh Công Sơn là 1 nhạc sĩ có rất nhiều lời nhạc chứa đựng nhiều ý nghĩa sâu sắc. ;)
Khẳng định, đây là 1 câu nói hay, và mọi người nên ghi nhận đó vào trong lòng để làm phương châm sống cho chính mình. ;))

Top Bottom