Văn Khi thuyết trình về "Người nông dân" bạn sẽ nói về cái gì?

MPEEx

Học sinh
Thành viên
14 Tháng chín 2017
92
46
36
23
Trà Vinh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Nhóm mình trên lớp có cuộc hẹn với cô là phải hoàn thành bài thuyết trình trong vòng 1 tuần (là tuần này) nhưng nhóm mình chưa nghĩ ra được ý tưởng nào cho hay cả, nên các bạn cứu bồ nha ~~~ cám ơn các bạn nhiều nhiều, mong các bạn đọc và share ý tưởng với mình <3
r106

Lê Văn Đông

Học sinh tiến bộ
Thành viên
17 Tháng mười 2015
1,422
1,477
244
TP Hồ Chí Minh
ᴳᵒᵈ乡bőýfŕíéńd
Nhóm mình trên lớp có cuộc hẹn với cô là phải hoàn thành bài thuyết trình trong vòng 1 tuần (là tuần này) nhưng nhóm mình chưa nghĩ ra được ý tưởng nào cho hay cả, nên các bạn cứu bồ nha ~~~ cám ơn các bạn nhiều nhiều, mong các bạn đọc và share ý tưởng với mình <3
r106
Nếu là mình á, mình đã chuẩn bị từ 2 tuần trước rồi cơ, chứ 1 tuần thì ko hoàn thiện lắm đâu bạn. Nhưng để xem nhé:
Bạn làm theo nhóm thì nên phân công ra:

+ 1 thằng làm "thư kí" chuyên chuyện kiếm nội dung, ( nói là một thằng chứ nhiều thằng làm cũng được )
+ 1 thằng làm" giám đốc" chuyên xem lại, sửa chữa, chịu trách nhiệm cho bài làm cả nhóm nên khi có lỗi gì thì có 1 đứa chịu thôi.
+ 1 đứa làm 'marketing' chuyên kiếm hình ảnh đẹp để làm slide
+ 1 đứa làm' thời vụ' chuyên làm powerpoint

p/s: nói công chức chút cho nó oách :D

Nội dung bài, theo mình nghĩ sẽ là:
  1. Mở đầu bằng một câu hỏi hay trò chơi!
  2. Nông dân là những ai?
  3. Vai trò của người nông dân? ( như là tạo ra lúa gạo ). Ý này bạn nên mở rộng ra vai trò của lúa gạo để thấy sự quan trọng của người nông dân.
  4. Hệ thống giáo dục hiện tại tức là học về nông nghiệp thì học ở đâu, dưới xã chỉ người nông dân làm thế nào????
  5. So sánh người nông dân thời xưa và nay có gì giống, khác nhau ( công cụ canh tác, thời gian làm việc, đời sống người nông dân được cải thiện hay suy giảm?, ....vv...)
  6. Phần cuối là: cho người nghe đặt câu hỏi để mình trả lời, nếu không trả lời được thì hẹn hôm sau
Bí quyết lấy điểm muôn thưở của mình là:
-phần mở bài: đặt câu hỏi, trò chơi ( mục đích: thu hút sự chú ý của các bạn phía dưới, người ta có câu:" Đầu xuôi đuôi lọt" cơ mà)

-phần thân bài: nói chuyện vui nhất có thể, càng vui càng tốt, càng tạo không gian thoải mái thì càng tốt,tạo slide câu hỏi khoảng 5-15 câu, mua kẹo để làm phần thưởng cho mỗi bạn trả lời đúng ( kích thích mấy bạn tham gia thảo luận, tạo không khí vui tươi).

-phần kết: bắt buộc phải có phần " hỏi" để cho thấy bạn quan tâm, tôn trọng đến người nghe cộng với thể hiện được sự tự tin vì đã chuẩn bị bài kĩ càng, điểm càng cao.

P/S mặc dù bạn hỏi phần nội dung mà mình trả lời lan man mà còn chưa chắc đủ ý nhưng mong bạn sẽ có điểm cao nhất có thể qua bài viết này.

Last edited:
  • Like
Reactions: MPEEx

Lê Văn Đông

Học sinh tiến bộ
Thành viên
17 Tháng mười 2015
1,422
1,477
244
TP Hồ Chí Minh
ᴳᵒᵈ乡bőýfŕíéńd
Mà cái này mình chưa hiểu nè bạn!c29
à tớ không biết nói ra sao, mà kiểu như tớ thấy, nhiều người học về nông nghiệp sau đó về làng xã để nâng cao năng suất đó bạn, như là người đó sẽ chỉ cho người dân chọn hạt giống hay là cách để vượt qua con sâu con bọ nào đó.
Mai mốt bạn không cần đăng bài cảm ơn đâu, bạn thích là đủ rồi, đăng sẽ bị cảnh cáo đó ^^

MPEEx

Học sinh
Thành viên
14 Tháng chín 2017
92
46
36
23
Trà Vinh
à tớ không biết nói ra sao, mà kiểu như tớ thấy, nhiều người học về nông nghiệp sau đó về làng xã để nâng cao năng suất đó bạn, như là người đó sẽ chỉ cho người dân chọn hạt giống hay là cách để vượt qua con sâu con bọ nào đó.
Mai mốt bạn không cần đăng bài cảm ơn đâu, bạn thích là đủ rồi, đăng sẽ bị cảnh cáo đó ^^
À ~ mới biết, tại hk có đọc nội quy. Mà sẳn cho bài lên top để mn thấy ấy mà

Top Bottom