Tâm sự Khi người yêu và bạn thân không ưa nhau?

Park Eun Hwa

Học sinh
Thành viên
4 Tháng mười một 2019
19
220
46
17
Hà Nội
THCS Ngôi Sao Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Không biết mọi người đã có ai trải qua cảm giác này chưa, khi mà người yêu và bạn thân- 2 người quan trọng vô cùng đối với mình không ưa nhau. Trước đây mình dành rất nhiều thời gian cho bạn thân của mình (tạm gọi là T), hai đứa đi đâu cũng dính lấy nhau như hình với bóng, đăng story trên facebook ai cũng tưởng hai đứa mình yêu nhau. Nhưng mà cho đến khi mình có người yêu thì mọi chuyện hoàn toàn khác. Người yêu mình (tạm gọi là H) trước đây chơi khá thân với hai đứa bọn mình, cũng gọi nhau là "Chị chị em em", vô cùng vui vẻ. Khoảng 2 tháng đầu tiên yêu nhau thì mọi thứ vẫn bình thường và diễn ra tốt đẹp. Nhưng sau đấy thì mình và người yêu bắt đầu có vài lần cãi nhau. Tất nhiên vì T là bạn thân nên mình sẽ đem kể cho T đầu tiên, và nó đã nhắn tin cho H để góp ý thẳng về chuyện của bọn mình. Sau khoảng 2-3 lần T nhắn tin cho H về chuyện của mình và người yêu thì hai đứa bắt đầu không ưa nhau. Và thế là mình bị ép vào thế phải lựa chọn. Thời gian học online thì không có gì quá khó khăn, vì mình có thể nhắn tin cho 2 người cùng một lúc, hoặc nếu call thì có thể chia ra sáng call với T, tối call với H. Nhưng khi đi học trực tiếp tại trường thì mình cảm thấy thật sự ngột ngạt, và mình với T bắt đầu có xích mích với nhau nhiều hơn. Nhiều lúc rất muốn ra ngồi cùng với T nhưng người yêu mình lại chủ động kê ghế ra ngồi cạnh mình, nếu như hai đứa bình thường với nhau thì mình sẽ nói là mình sang chỗ T ngồi với nó một tiết, nhưng vì hai đứa không ưa nhau nên mình đi với ai thì người còn lại cũng sẽ ít nhiều khó chịu. Mình đã cố tạo cơ hội cho T và H có thể chơi lại với nhau như trước đây nhưng lần nào mình cũng nhận được một câu nói là "Em/mày làm thế chẳng để làm gì đâu, nó chỉ làm cho bọn anh/tao không ưa nhau thêm thôi". Mình cũng đã trải qua rất nhiều mối tình nhưng chưa gặp phải trường hợp nào như thế này nên cảm thấy rất hoang mang và có chút lo lắng. Mọi người có thể cho mình xin một vài lời khuyên xem nên làm gì không ạ?

Attachments

• images (6).jpeg
    images (6).jpeg
    4.3 KB · Đọc: 3
  • Like
Reactions: congchuatuyet204

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Chắc tại bạn e nói j đó hơi quá đà với ny e rồi. Dù gì thì cũng k nên tham gia ý kiến vào 1 đôi đang yêu nhau, hoặc ny e cái tôi cao. E tự cân nhắc xem mqh nào ok hơn thì giữ thôi vì đã thân mà lại vì mấy chuyện ntn mà ghét nhau thì hơi mệt. Còn k thì nên gặp nhau 3 mặt 1 lời giải quyết rõ ràng. E bày tỏ quan điểm của e về việc e đều rất coi trọng 2 mqh này, k muốn mất bên nào cả, 2 người kia hiểu thì làm lành để cả 3 đều vui vẻ và qtrong nhất là e đc thoải mái, hp. Chứ k phải yêu đương hay là bạn thân thì muốn chiếm hữu hết cả đối phương từ tgian tới tình cảm như vậy. Ai cũng cần có bbe và cũng cần có người yêu thương. Bây giờ là yêu, sau này lập gđ r chả lẽ e cũng phải chọn 1 trong 2 sao? Chọn ai, chọn mqh nào, giữ 1 hay giữ cả 2 là do e tự qđ k nên để ngkhac chọn thay e. Tìm hiểu kĩ xem 2 bên kia nói chuyện j mà trở nên như vậy, có những chuyện nên để trong lòng đừng có chia sẻ hết. K phải là k tin tưởng nên k chia sẻ mà là ai cũng cần có không gian và bí mất riêng mình. E có vde gì với ny thì nên thẳng thắn chia sẻ với ny,k nên đi kể xấu ny với bạn như vậy. Ngược lại cũng k nên kể xấu bạn với ny. E đặt e vào vị trí là người bị nói xấu và bị 1 ngkhac lên tiếng chê bai, chỉ trích k đc làm thế này thế kia thì e sẽ cảm thấy thế nào? Trong khi mqh yêu đương chỉ dành cho 2 người đang yêu nhau. Khi yêu và khi kết bạn e là người biết rõ nhất đối phương là người ntn, có đủ tốt và mình có cần giữ mqh ấy k?
Trước mắt thì e cứ bình tĩnh, từ từ suy nghĩ, từ từ cân nhắc. 1 tgian nữa thôi e sẽ biết e nên chọn ai.

buck humble

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng mười 2020
185
655
81
Đồng Nai
thpt văn hiến
Không biết mọi người đã có ai trải qua cảm giác này chưa, khi mà người yêu và bạn thân- 2 người quan trọng vô cùng đối với mình không ưa nhau. Trước đây mình dành rất nhiều thời gian cho bạn thân của mình (tạm gọi là T), hai đứa đi đâu cũng dính lấy nhau như hình với bóng, đăng story trên facebook ai cũng tưởng hai đứa mình yêu nhau. Nhưng mà cho đến khi mình có người yêu thì mọi chuyện hoàn toàn khác. Người yêu mình (tạm gọi là H) trước đây chơi khá thân với hai đứa bọn mình, cũng gọi nhau là "Chị chị em em", vô cùng vui vẻ. Khoảng 2 tháng đầu tiên yêu nhau thì mọi thứ vẫn bình thường và diễn ra tốt đẹp. Nhưng sau đấy thì mình và người yêu bắt đầu có vài lần cãi nhau. Tất nhiên vì T là bạn thân nên mình sẽ đem kể cho T đầu tiên, và nó đã nhắn tin cho H để góp ý thẳng về chuyện của bọn mình. Sau khoảng 2-3 lần T nhắn tin cho H về chuyện của mình và người yêu thì hai đứa bắt đầu không ưa nhau. Và thế là mình bị ép vào thế phải lựa chọn. Thời gian học online thì không có gì quá khó khăn, vì mình có thể nhắn tin cho 2 người cùng một lúc, hoặc nếu call thì có thể chia ra sáng call với T, tối call với H. Nhưng khi đi học trực tiếp tại trường thì mình cảm thấy thật sự ngột ngạt, và mình với T bắt đầu có xích mích với nhau nhiều hơn. Nhiều lúc rất muốn ra ngồi cùng với T nhưng người yêu mình lại chủ động kê ghế ra ngồi cạnh mình, nếu như hai đứa bình thường với nhau thì mình sẽ nói là mình sang chỗ T ngồi với nó một tiết, nhưng vì hai đứa không ưa nhau nên mình đi với ai thì người còn lại cũng sẽ ít nhiều khó chịu. Mình đã cố tạo cơ hội cho T và H có thể chơi lại với nhau như trước đây nhưng lần nào mình cũng nhận được một câu nói là "Em/mày làm thế chẳng để làm gì đâu, nó chỉ làm cho bọn anh/tao không ưa nhau thêm thôi". Mình cũng đã trải qua rất nhiều mối tình nhưng chưa gặp phải trường hợp nào như thế này nên cảm thấy rất hoang mang và có chút lo lắng. Mọi người có thể cho mình xin một vài lời khuyên xem nên làm gì không ạ?
Park Eun HwaTheo mình thấy thì bạn thân của bạn đang có hành động đi quá mức ấy.
Bạn tâm sự, cần lời khuyên từ bạn thân chứ không phải là bạn thân nhúng tay vào mqh giữa bạn và ng yêu quá nhiều. Bạn nên nhớ bạn là người yêu H nên T thực sự không liên quan trong những xích mích giữa H và bạn.
Mình khuyên bạn nên nói rõ với bạn thân rằng việc bạn ấy chen chân quá nhiều vào mqh làm bạn khó xử. Nếu T là bạn thân thực sự sẽ vì bạn thì sẽ ngừng lại, còn nếu bạn ấy vẫn muốn chen chân quá sâu thì mình khuyên bạn nên xem lại bản chất mqh giữa bạn và T.
Còn ny bạn thì mình thấy những biểu hiện ấy mình thấy nó cần có khi mà bạn thân bạn làm thế. Bạn nên nchuyen với ny bạn để anh ấy thông cảm và cũng nhau giải quyết vấn đề nhé.

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
MÌnh góp ý thật nhé, vấn đề là do bạn chứ không phải do bạn thân bạn hay người yêu bạn :). Đã chọn có người yêu thì phải có trách nhiệm với người yêu mình, nghĩ cho cảm nhận của họ chứ không phải của riêng bản thân mình.

Bạn nên đánh giá tình hình, căng quá thì chọn 1 trong 2, hoặc là ko chọn ai cả, trở về như lúc đầu :)

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Park Eun Hwavấn đề này nằm ở chỗ, có những chuyện đã là của 2 ng thì không nên để ng thứ 3 biết chuyện và cả 2 phải cùng nhau tháo gỡ. chắc e hiểu ý chị đúng không nào? Nói đến đây thì chắc e hiểu đc nguyên nhân mọi sự rồi đúng không?
việc chọn 1 trong 2 như thế này giống như kiểu sau khi lấy nhau bắt chồng chọn: anh chọn em hay chọn mẹ anh, vậy . rất khó nghĩ, nên nếu khó mà dung hòa đc thì e nên cân nhắc mqh nào e thấy quan trọng hơn ở hiện tại. vì hiện tại cả 2 chưa có ràng buộc gì mà đã như thế thì sau này khi kết hôn liệu sẽ có chuyện tương tự hay không?
Chúc em luôn ĐỦ. :D

@yuper LÂU LÂU online lại ngứa tay roài à? :v

chuotchitcute2k11

Học sinh
Thành viên
6 Tháng tư 2022
16
13
21
19
Khu 4-Thị Trấn, huyện Thường Xuân, Thanh Hóa
Thanh Hóa
Park Eun HwaTheo mình thì bạn nên xem lại mqh với bạn thân.Nó đã chen ngang quá mức tình bạn rồi.Và cũng không tự nhiên ny bạn lại như vậy.Còn vấn đề của bạn với ny thì ko nên chuyện j cũng nói ra.Vì là vấn đề của 2 bạn.
P/s: Chúc bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc nhé

Top Bottom