Hóa 12 Khi có nhiều bazo tác dụng với co2 thì thứ tự phản ứng như thế nào ạ ?

Myfriend_FPT

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng chín 2020
875
1,482
146
Sao Hỏa
Bến Tre
THCS Nguyễn Văn Bánh
ưu tiên kết tủa trước bạn nhé
VD: NaOH với [imath]Ba(OH)_2[/imath] thì tác dụng với [imath]Ba(OH)_2[/imath] tạo kết tủa trước rồi mới tác dụng NaOH
[imath]Ba(OH)_2+CO_2 \rightarrow BaCO_3+H_2O[/imath]
[imath]CO_2+2NaOH \rightarrow Na_2CO_3+H_2O[/imath]
[imath]Na_2CO_3+CO_2+H_2O \rightarrow 2NaHCO_3[/imath]
[imath]BaCO_3+CO_2+H_2O \rightarrow Ba(HCO_3)_2[/imath]
còn không tạo kết tủa thì mình ko chắc cái nào trước mà mình nghỉ cùng lúc @thuyduongne113 @Trung Ngo giúp bạn trường hợp này với

Last edited:

HDHuyy

Học sinh mới
Thành viên
8 Tháng năm 2022
58
40
11
TP Hồ Chí Minh
ưu tiên kết tủa trước bạn nhé
VD NaOH với Ba(OH)2 thì tác dụng với Ba(OH)2 tạo kết tủa trước rồi mới tác dụng NaOH
Ba(OH)2+CO3-->BaCO3+H2O
CO2+2NaOH-->Na2CO3+H2O
Na2CO3+CO2+H2O-->2NaHCO3
BaCO3+CO2+H2O-->Ba(HCO3)2
còn không tạo kết tủa thì mình ko chắc cái nào trước mà mình nghỉ cùng lúc @thuyduongne113 @Trung Ngo giúp bạn trường hợp này với
Myfriend_FPTtại sao ra ba(hco3)2 lại ra cuối cung vậy ạ mà không phải sau khi ra baco3

Myfriend_FPT

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng chín 2020
875
1,482
146
Sao Hỏa
Bến Tre
THCS Nguyễn Văn Bánh
tại sao ra ba(hco3)2 lại ra cuối cung vậy ạ mà không phải sau khi ra baco3
HDHuyynó sẽ hòa tan kết tủa sau cùng nhé bạn, khi td tạo muối [imath]CO_3^{2-}[/imath] xong [imath]CO_2[/imath] dư sẽ tác dụng [imath]CO_3^{2-}[/imath] thành [imath]HCO_3^-[/imath], nó sẽ phản ứng muối [imath]CO_3^{-2}[/imath] tan trước rồi mới tác dụng kết tủa

• Wow
Reactions: HDHuyy

HDHuyy

Học sinh mới
Thành viên
8 Tháng năm 2022
58
40
11
TP Hồ Chí Minh
nó sẽ hòa tan kết tủa sau cùng nhé bạn, khi td tạo muối [imath]CO_3^{2-}[/imath] xong [imath]CO_2[/imath] dư sẽ tác dụng [imath]CO_3^{2-}[/imath] thành [imath]HCO_3^-[/imath], nó sẽ phản ứng muối [imath]CO_3^{-2}[/imath] tan trước rồi mới tác dụng kết tủa
Myfriend_FPTmình hiểu rồi camon bạn

• Love
Reactions: Myfriend_FPT

thuyduongne113

Cựu TMod Hóa
Thành viên
26 Tháng tám 2021
1,369
1,660
216
Bình Định
Viện dầu và cây có dầu
Khi có nhiều bazo tác dụng với co2 thì thứ tự phản ứng như thế nào ạ ?
HDHuyyTrường hợp không tạo kết tủa thì sẽ viết dạng ion thu gọn nhé: [imath]CO_2[/imath] + [imath]OH^{-}[/imath]
- Nếu bài toán yêu cầu tính khối lượng muối thì bạn chuyển sang bảo toàn ion trong dung dịch để tính nha.
- Nếu bài toán có 2 kết tủa thì mình xét khoảng nhé.
Bạn còn thắc mắc gì thì ghi bên dưới nha ^ ^
Bạn có thể tham khảo dạng toán [imath]CO_2[/imath] tại đây: Hiện tượng thí nghiệm [imath]CO_2[/imath] @Myfriend_FPT em cũng tham khảo nha bài này khá hay í ^ ^

Last edited:

Myfriend_FPT

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng chín 2020
875
1,482
146
Sao Hỏa
Bến Tre
THCS Nguyễn Văn Bánh
Trường hợp không tạo kết tủa thì sẽ viết dạng ion thu gọn nhé: [imath]CO_2[/imath] + [imath]OH^{-}[/imath]
- Nếu bài toán yêu cầu tính khối lượng muối thì bạn chuyển sang bảo toàn ion trong dung dịch để tính nha.
Bạn còn thắc mắc gì thì ghi bên dưới nha ^ ^
Bạn có thể tham khảo dạng toán [imath]CO_2[/imath] tại đây: Hiện tượng thí nghiệm [imath]CO_2[/imath] @Myfriend_FPT em cũng tham khảo nha bài này khá hay í ^ ^
thuyduongne113Hiện tượng thí nghiệm CO2 chị ơi nó là bài nào vậy em tìm không ra

• Like
Reactions: thuyduongne113
Top Bottom