Ngoại ngữ [Khảo sát] Bạn nói tiếng Anh theo giọng nào?

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
ạ luôn trời ui. Chắc anh hơm bị sao đó chứ?. Dù có học trong môi trường thế nào thì mình là người Việt mà , giọng sao nói vậy thôi.
Ng Việt có giỏi mấy thì cx chỉ ở một mức độ nào đó thôi, như chị Khánh Vy nổi tiếng thế cũng bình thường thôi, chị Nguyễn Lâm Thảo Tâm tuy tốt hơn chị Khánh Vy nhưng cũng chưa đc như ng bản xứ!
@Minh Nhí: Lâu nay em out hết hội thoại rồi chẳng ai chữa bệnh cho hả?

Tiểu Lộc

Mùa hè Hóa học
Thành viên
9 Tháng bảy 2017
3,201
2,594
554
19
Đắk Lắk
THCS Trần Quang Diệu
Bạn nói tiếng Anh theo giọng Anh, giọng Mỹ, hay bạn chẳng quan tâm? Hãy cùng chia sẻ với nhau nhé! (nhớ tag thêm bạn bè nếu thấy topic hay).
Câu hỏi: Bạn nói tiếng Anh theo giọng nào?
- Chia sẻ về accent của bạn.
- Bạn thấy khó khăn khi theo giọng đó như thế nào? (môi trường...)
- Vì sao bạn nói tiếng Anh theo giọng đó?
- Bạn có gặp khó khăn khi nghe giọng khác với giọng mình đang học không?
- Bạn có tìm ra những điểm đặc trưng, riêng biệt khi theo học và tập nói accent đó không?
Ý kiến của mình: Mình thấy nhiều, rất nhiều, nhiều lắm những bạn nói tiếng Anh theo giọng Anh, chẳng qua bởi vì... thầy cô của họ nói tiếng Anh theo giọng Anh! Nhưng cá nhân mình lại thích giọng Mỹ. Vì giọng Mỹ khá dễ nói, dù nói có vẻ hơi ngược. VD: từ water này đc phát âm là /ˈwɔːdər/ hoặc /ˈwɑːdər/, thật đấy! Nhưng các từ điển không ghi như vậy đâu, họ sẽ vẫn để âm /t/, nhưng thực ra giọng Mỹ sẽ đọc như trên! Thật thú vị phải không? Thực ra âm "t" đứng giữa 2 nguyên âm thì trong giọng Mỹ sẽ đọc thành âm "d", nhưng một số từ lại khác, VD: started được đọc là /ˈstɑːrdɪd/! Chứ không phải xờ tát tích đâu! Chính sự thú vị này làm mình rất thích giọng Mỹ. Dù vậy môi trường tiếng Anh nới mình ở không có ai nói giọng Mỹ cả, nhưng mình không cảm thấy đây là một bất lợi, vì chủ yếu mình tự học.
That's my opinion! Share your opinion right down in the comment box below, thank you.
Mình học Anh - Mĩ nhưng khổ nỗi giọng mình không cho phép nói giọng theo người Mĩ mà nói theo kiểu người Việt nói Tiếng Anh ấy (khi giao tiếp), nhưng nếu mình đọc từ hoặc đọc bài thì lại đọc theo giọng Anh - Mĩ ^^ :rongcon2:rongcon2:rongcon2

• Like
Reactions: tuananh982

tuananh982

Á quân kiên cường WC 2018
Thành viên
5 Tháng tư 2017
2,897
7,032
694
Quảng Trị
THPT

Dương Sảng

The Little Angel |Bio Hero
Thành viên
28 Tháng một 2018
2,884
2,779
451
Hà Nội
HMF
Các bạn có hay xì lung tung (đọc âm "s" lung tung) hoặc đọc thiếu âm "s" không? Mình khó chịu nhất với những thầy cô xì lung tung :v
@Haru Bảo Trâm , @namphuong_2k3 , @Dương Sảng , @Kyanhdo , @Mộc Hạ, @Lê Văn Đông , @Minh Nhí, @Một Nửa Của Sự Thật , @Nguyễn Võ Hà Trang , @Tiểu Lộc
Em thì có hay xì lung tung, tại vì nghe nhiều quá. Còn thầy dạy anh em đọc tiếng anh hơi bị chuẩn đấy, chẳng xì lung tung bao giờ đâu.

• Like

tuananh982

Thành viên
5 Tháng tư 2017
2,897
7,032
694
Quảng Trị
THPT
Em thì có hay xì lung tung, tại vì nghe nhiều quá. Còn thầy dạy anh em đọc tiếng anh hơi bị chuẩn đấy, chẳng xì lung tung bao giờ đâu.
trường anh chỉ có một cô xì lung tung, còn một cô thiếu xì :v nhưng anh chỉ không thích cô xì lung tung, đã vậy cô này còn bày đặt ngữ điệu nữa :Rabbit100 Hết nói nổi!!!

Trương Huỳnh Anh

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng sáu 2015
199
126
51
Hà Nội
THPT Chuyên Nguyễn Huệ
Cái cảm giác trong cả 1 lớp chỉ mình mình nói tiếng Anh- Mỹ và không bị Việt hóa, nó hơi... là lạ. Thực ra thì mình thích giọng Anh Mỹ và phần lớn phát âm của mình hiện giờ là Anh Mỹ nhưng vẫn bị ảnh hưởng bởi Anh Anh do GV nói Anh Anh, và chương trình học cũng được biên soạn theo chuẩn Anh-Anh.

• Like

tuananh982

Thành viên
5 Tháng tư 2017
2,897
7,032
694
Quảng Trị
THPT
Cái cảm giác trong cả 1 lớp chỉ mình mình nói tiếng Anh- Mỹ và không bị Việt hóa, nó hơi... là lạ. Thực ra thì mình thích giọng Anh Mỹ và phần lớn phát âm của mình hiện giờ là Anh Mỹ nhưng vẫn bị ảnh hưởng bởi Anh Anh do GV nói Anh Anh, và chương trình học cũng được biên soạn theo chuẩn Anh-Anh.
Mình rất giống bạn, nhưng mình tự tin với trình độ của mình thì có thể biết được từ nào của mình là Anh - Anh (ảnh hưởng từ hồi tiểu học) và mình sẽ sửa lại. Nhưng có một vài từ mình phát hiện rất muộn, kiểu như từ new chẳng hạn. Và dù rằng mình nói giọng Anh - Mỹ nhưng mình vẫn nghe được Anh - Anh và Anh - Úc.

Smile EXO-L

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng bảy 2018
409
480
51
20
Hà Tĩnh
EXO Entertainment - SM Entertainment
Bạn nói tiếng Anh theo giọng Anh, giọng Mỹ, hay bạn chẳng quan tâm? Hãy cùng chia sẻ với nhau nhé! (nhớ tag thêm bạn bè nếu thấy topic hay).
Câu hỏi: Bạn nói tiếng Anh theo giọng nào?
- Chia sẻ về accent của bạn.
- Bạn thấy khó khăn khi theo giọng đó như thế nào? (môi trường...)
- Vì sao bạn nói tiếng Anh theo giọng đó?
- Bạn có gặp khó khăn khi nghe giọng khác với giọng mình đang học không?
- Bạn có tìm ra những điểm đặc trưng, riêng biệt khi theo học và tập nói accent đó không?
Ý kiến của mình: Mình thấy nhiều, rất nhiều, nhiều lắm những bạn nói tiếng Anh theo giọng Anh, chẳng qua bởi vì... thầy cô của họ nói tiếng Anh theo giọng Anh! Nhưng cá nhân mình lại thích giọng Mỹ. Vì giọng Mỹ khá dễ nói, dù nói có vẻ hơi ngược. VD: từ water này đc phát âm là /ˈwɔːdər/ hoặc /ˈwɑːdər/, thật đấy! Nhưng các từ điển không ghi như vậy đâu, họ sẽ vẫn để âm /t/, nhưng thực ra giọng Mỹ sẽ đọc như trên! Thật thú vị phải không? Thực ra âm "t" đứng giữa 2 nguyên âm thì trong giọng Mỹ sẽ đọc thành âm "d", nhưng một số từ lại khác, VD: started được đọc là /ˈstɑːrdɪd/! Chứ không phải xờ tát tích đâu! Chính sự thú vị này làm mình rất thích giọng Mỹ. Dù vậy môi trường tiếng Anh nới mình ở không có ai nói giọng Mỹ cả, nhưng mình không cảm thấy đây là một bất lợi, vì chủ yếu mình tự học.
That's my opinion! Share your opinion right down in the comment box below, thank you.
Anh -Mỹ nghe rất thân thuộc và tui thích nó =))) :)

• Like

Linh Junpeikuraki

Học sinh gương mẫu
Thành viên
29 Tháng sáu 2018
1,992
2,111
321
Thái Bình
THPT
Bạn nào bình chọn giọng Việt vậy :v Chắc bạn này hơi tự ti:Rabbit74
trên lớp dạy Anh -Mĩ
thời buổi nào còn Anh anh
cơ mà mình chọn tiếng việt đấy vì căn bản ta phát âm ko chuẩn lắm ! nói như tiếng việt phiên âm ý
có chuyện ntn e mình nó học cách nối âm trong tiếng anh ! cô giáo nghe đọc vậy thì kêu là sai đấy !
ko hiểu thời buổi này chúng ta ra sao nhỉ ?

tuananh982

Thành viên
5 Tháng tư 2017
2,897
7,032
694
Quảng Trị
THPT
trên lớp dạy Anh -Mĩ
thời buổi nào còn Anh anh
cơ mà mình chọn tiếng việt đấy vì căn bản ta phát âm ko chuẩn lắm ! nói như tiếng việt phiên âm ý
có chuyện ntn e mình nó học cách nối âm trong tiếng anh ! cô giáo nghe đọc vậy thì kêu là sai đấy !
ko hiểu thời buổi này chúng ta ra sao nhỉ ?
Bạn đang nói gì vậy? Bạn nói thời buổi nào còn anh anh ư? Mình tuy nói giọng Mỹ nhưng chưa bao giờ coi thường những người nói giọng Anh nhé. Bớt cái kiểu coi thường đi.

hocmaimai16

Học sinh mới
Thành viên
24 Tháng sáu 2014
39
0
16
Nói tiếng nên cố gắng nói giọng chuẩn, nhưng học thì nên học nhiều giọng, nghe nhiều giọng đến khi gặp có vùng miền các nước khác nhau mà biết đường mà đối đáp.

Top Bottom