Tâm sự Khác biệt giữa cấp 3 và đại học

Harry Nanmes

Cựu Mod Văn | Tài năng sáng tạo 2018
Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào!
Hmm, chào các bạn. Mình là Harry Nanmes :>, mình không biết có nhiều bạn còn nhớ mình không nhưng mà thôi cứ bỏ qua đi hehe.
Hôm nay, mình muốn viết, mình muốn tâm sự một chút gì đấy. Giống như tiêu đề, mình muốn nói một chút về sự khác biệt giữa cấp 3 và đại học, tất cả những điều này đều dựa trên trải nghiệm và cảm nhận của mình (hầu như mình sẽ nói rất chi tiết về đại học, hầu như các bạn trên diễn đàn là học cấp 2, cấp 3 và đang trải nghiệm rồi í). Cho nên, bạn nào có thêm những ý nào khác hãy bình luận ở dưới nhe :>
Đầu tiên, phải nói cả cấp 3 và đại học đều là một quãng thời gian đẹp, là thời thanh xuân rực cháy nhất. Bởi đây đều là những lúc các bạn được tham gia nhiều hoạt động nhất cùng với lớp, với bạn bè, cấp 3 thì có ngoại khoá này, đại học thì có rất nhiều hoạt động trong khoa/ viện, trong trường.

Để mà nói về mức độ năng động thì có lẽ đại học là môi trường giúp các bạn sẽ thể hiện hết khả năng, điểm mạnh của bản thân mình. Bởi, cấp 3 sẽ không có nhiều CLB (trong thời điểm mình học thì hầu như trong trường ít CLB cực), còn đại học thì tại khoa/ viện của các bạn sẽ có, và phạm vi trong trường thì càng nhiều, con số các CLB, Hội, Đội có thể đến hơn 20 hoặc thậm chí là 50. Nhưng, không phải vì đây là môi trường năng động nên các bạn sẽ năng động theo đâu, mà nó còn dựa vào chính bản thân bạn. Nhiều bạn hướng nội nên có thể sẽ không hoà nhập được với môi trường.
Ví dụ điển hình là mình :>. Trước đây, khoảng độ 6 năm về trước, mình là người hướng ngoại, kiểu mình thoả sức bộc lộ bản thân, nhưng sau khi có nhiều chuyện xảy đến với mình, từ hướng ngoại mình hướng nội =)). Mình trở nên ít nói, trầm hẳn so với 6 năm trước. Sau khi lên đại học, mình đã cố gắng tất cả, mình nghĩ bản thân không thể như vậy được, hướng nội không sai nhưng nó đã ghìm mình lại rất nhiều. Và chính bản thân mình chọn học du lịch nữa, cho nên mình bắt bản thân phải năng động lên, phải gắng lên không thể để bản thân vì những chuyện trước mà tự dìm bản thân xuống. Một phần mình đã thay đổi bản thân là vì mình nghĩ, lên đại học mình sẽ chẳng bao giờ gặp lại những người bạn trước đó, khả năng gặp sẽ ít hơn trừ bạn mà mình chơi thân, vậy tại sao không thử thách mình, thay đổi để trở thành một phiên bản khác biệt, dù gì cũng ai không biết mình đâu phải không nào? Mặc dù bây giờ mình có tham gia Đội ở khoa, mình đã cố gắng hướng nội - ý là Nội Bài ý =)) nhưng anh chị vẫn nhận xét mình là ít nói.

Quay lại với sự năng động của môi trường đại học, mình nghĩ rằng các bạn cũng nên, phải nên thay đổi mình, hãy năng đông lên. Vì sự năng động thực sự rất cần thiết‼️‼️‼️
Đợt mình đi thực tập, có một anh bảo mình rằng "Việc học tập là học cả đời, cái quan trọng khi em bước ra đời không chỉ kinh nghiệm em có mà cả cách em thể hiện, cách em nói chuyện, cũng chính là sự năng động của em". Mình thất anh bảo rất đúng. Bạn mạnh dạn đăng ký tham gia các hoạt động trong lớp, khoa/ viện, trường,... sẽ giúp cộng điểm rèn luyện này - thiết thực nhất trong lúc học đại học. Điểm rèn luyện này nếu đủ cao sẽ giúp bạn 1 phần đạt danh hiệu sinh viên xuất sắc này, sinh viên 5 tốt này, học bổng nữa. Tiếp đó, nếu như tham gia các hoạt động lớn, bạn có cơ hội va chạm, thử thách bản thân nhiều hơn, xem là à thì ra mình có thể làm này làm kia, giới hạn của mình đến đâu, từ đó có hướng cải thiện, phát triển bản thân. Ngoài việc tham gia các hoạt động trong trường, bạn tham gia CLB, Hội, Đội cũng có lợi ích rất lớn. Bản thân mình học ngành Quản trị dịch vụ du lịch và lữ hành, trong quá trình tham gia BVT (Đội thanh niên xung kích của Khoa - chủ yếu là tình nguyện và hỗ trợ Khoa) mình quen biết được nhiều anh chị cả hiện tại lẫn anh chị cựu, có rất nhiều anh chị thành công trong lĩnh vực này. Nhiều khi có training nội bộ, hay là họp Đội thì có nhiều anh chị cựu về sẽ chia sẻ kinh nghiệm, dạy chúng mình nhiều điều từ cuộc sống tới làm việc. Đi thực tập mà gặp anh chị dẫn tour lên chỗ mình thực tập thấy vui và mừng lắm (tại thường đi thực tập sẽ lâu, 3, 4 tháng là chuyện bình thường), có anh chị cựu đã giúp chúng mình nhiều mà mình không tiện kể. Ngoài ra các bạn được trải nghiệm những điều chưa bao giờ có là đi tình nguyện này. Mình may mắn được tham gia 2 hoạt động tình nguyện là Nắng đêm và Trung thu cho em của BVT, vui và ý nghĩa cực luôn í. Vậy thì còn ngại gì mà không tự thay đổi mình, hướng nội sang hướng Nội Bài đeeee​
312754149_1607724536311892_7885524588247580135_n.jpgTTCE 1.jpgTTCE2.jpg
Tiếp theo, nói về chuyện học tập nhé!
Tại cấp 3. Không phải nói chứ cấp 3 còn ít bài chán ấy, nó rải rác chứ không bị dồn. Nhưng mình thích điều này ở cấp 3 và mình muốn quay lại học cấp 3, muốn học toán thầy Q trường THPT Tứ Kỳ uhu. Nhiều bài thì nhiều bài thật, nhưng mà kiểu mỗi bài nó sẽ chỉ có một đoạn. Ví dụ, các môn lịch sử địa lý gdcd thì cũng sẽ chỉ là trả lời câu hỏi, và trả lời sẽ ngắn chứ không nhiều, toán lý hoá thì sẽ chỉ làm bài tập tính toán, hmm, khó quá thì bỏ qua =)). Bảo vậy thôi chứ cũng căng, nhưng vẫn có thời gian làm mình làm mẩy nhiều =)). Và cách thi cũng okela phải không, mình có thể bù điểm bằng cách cố gắng lấy điểm miệng cao, rồi các bài kiểm tra còn lại cố gắng làm tốt. Còn đại học thì xác định học lại =)) Thời khoá biểu của cấp 3 sẽ luôn có sự thay đổi (trường mình cứ mỗi thứ 7 sẽ có thời khoá biểu mới), đi thi bạn chỉ cần nhớ kiến thức, môn học, lớp. Còn đại học phải nhớ cả mã lớp HP, xong mỗi môn phải di chuyển từ lớp này sang lớp khác nữa, rất mệt :D
Tại đại học, nhiều trường sinh viên sẽ phải học từ 15 đến hơn 20 tín là chuyện bình thường, là phải học từ 7-8 môn hoặc nhiều hơn. Ngành học của mình thì một kỳ thầy cô sẽ xếp lịch cho, kỳ này mình học hơn 10 tín 1 xíu. Có bài đấy, nhưng mà là bài thảo luận :). Tất cả thảo luận sẽ không rải rác như bài tập ở cấp 3 đâu các bạn à, mà nó dồn cùng một lúc đấy. Có thể các bạn nghĩ thì cố gắng dành ra một hôm rồi cũng làm hết ý mà. Nhưng không nhé, tất cả chỉ là tưởng thôi. Thời lượng bạn dành ra để làm bài tập cấp 3 có thể là 3-5 tiếng ở nhà, nhưng mà thời lượng làm thảo luận hơn 10 tiếng 1 ngày là chuyện rất bình thường (tất cả đã trừ thời gian học tập tại lớp, tại trường). Cái này thì chả biết khuyên các bạn như nào, cơ mà phần làm việc của mình trong nhóm cứ phải tốt đã nhé, vì các bạn làm bao nhiêu ăn bấy nhiêu mà :>. Thông thường, mỗi môn các bạn sẽ học từ 10-12 buổi, ít hoặc xấp xỉ 3 tháng 1 xíu. Như mình, mình học từ đầu tháng 9 đến nốt t4 tuần sau là được nghỉ 1 tháng để ôn thi, cấp 3 thì không có chuyện đó đâu. À, nhiều anh chị bảo lên đh học 1 chương trong 1 buổi í, là có thật nhé =)) Hmm, hầu như vấn đề học tập sẽ do các bạn tự học, giảng viên sẽ không kiểm soát các bạn đâu :>

Cuối cùng, cái mình thấy có sự thay đổi chắc là vấn đề trang phục.
Tại cấp 3, chúng mình sẽ bắt buộc mặc quần đen hoặc xanh đen với áo trắng, đeo thẻ học sinh đúng không? Mình thích điểm này ở cấp 3 vì như vậy mỗi ngày chả phải nghĩ nay mặc gì. Còn đại học, các bạn có thể tự do ăn mặc (không lộ liễu quá là oke), đồng phục thể dục ở đại học là hiển nhiên ròi, còn ngoài những ngày này thì bạn mặc gì chả được, váy vóc lụa là blabla
Theo cảm nhận của mình, mình thực sự thực sự muốn quay trở lại và học cấp 3. Bởi đây là thời điểm mình chỉ ăn với học, không phải lo nghĩ gì, thi thoảng không phải đi học thì ở nhà phụ bố mẹ việc nhà, đồng áng các thứ. Thế nhưng, lên đại học các bạn sẽ dường như phải tự lập tất cả, nghĩ xem nay ăn gì, mai ăn gì, rồi nghĩ xem bố mẹ ở nhà như nào, ra sao. Đợt mình học cấp 3, đặc biệt năm 11, 12 tuy nhà xa trường gần 12km nhưng mình vẫn luôn học xong từ 11h30p, về nhà đến 12h, 13h lại bắt đầu đến trường. Vì ở nhà có bố mình đang chờ mình, chờ mình về ăn cơm, chị cả mình thì đã đi lấy chồng, chị thứ 2 thì đi học tiếng trưa không về. Bố mình dù làm về từ 11h nhưng luôn đợi đến 12h, 12h15 để đợi mình về 2 bố con ăn cơm. Nhiều lúc mình về, bố ngủ quên nhưng vẫn chưa ăn cơm, mình hỏi bố sao bố không ăn trước, bố chỉ bảo là đợi về rồi ăn có sao đâu. Mình thấy măy mắn vì kỳ I năm nhất đại học bởi dịch nên mình được ở nhà với bố mẹ nhiều hơn. Các bạn sẽ nghĩ mình ích kỷ bởi vì hè cũng được ở nhà mà, thấy măn mắn vì dịch mà ở nhà là điên rồi. Mình thấy mình ích kỷ, và mình cũng thấy sai khi chọn ngành này, bởi vì không như các bạn, mình hầu như không có nghỉ hè, mỗi kỳ nghỉ hè mình đều phải đến một vùng đất mới, ở tại đó 3, 4 tháng để thực tập, làm việc. Thời gian về nhà hầu như không có, bởi địa điểm thực tập quá xa (như năm vừa rồi mình ở Sapa lận, thử nghĩ xem đi về Hải Dương mất bao lâu, mình còn không được nghỉ nhiều).
Mình muốn kể một chút để nhắc các bạn rằng, hãy trân trọng những năm tháng cấp 3 nhé, thật trân trọng!​

Top Bottom