Văn 6 Kể lại câu chuyện về lòng thương người mà em đã chứng kiến hoặc được đọc trên sách,báo

yo=ona

Học sinh chăm học
Thành viên
1 Tháng chín 2017
683
413
101
Hà Nam
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1Qua các truyện dân gian và truyện trung đại đã học ở học kì I, hãy viết đoạn văn ngắn (khoảng 10 - 15 dòng) nêu suy nghĩ của em về đạo lí, tình nghĩa của con người Việt Nam.
2 viết bài văn kể lại câu chuyện về lòng thương người mà em đã chứng kiến hoặc được đọc trên sách,báo,trong đó có sử dụng vài câu hay đoạn văn miêu tả nhân vật để bài viết sinh động,hấp dẫn
k lấy trên mạng

• Like
Reactions: tdoien

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.
1Qua các truyện dân gian và truyện trung đại đã học ở học kì I, hãy viết đoạn văn ngắn (khoảng 10 - 15 dòng) nêu suy nghĩ của em về đạo lí, tình nghĩa của con người Việt Nam.
2 viết bài văn kể lại câu chuyện về lòng thương người mà em đã chứng kiến hoặc được đọc trên sách,báo,trong đó có sử dụng vài câu hay đoạn văn miêu tả nhân vật để bài viết sinh động,hấp dẫn
k lấy trên mạng
Em đã được học những truyện nào nhỉ, liệt kê giúp anh với em.

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
viết bài văn kể lại câu chuyện về lòng thương người mà em đã chứng kiến hoặc được đọc trên sách,báo,trong đó có sử dụng vài câu hay đoạn văn miêu tả nhân vật để bài viết sinh động,hấp dẫn

Bài này không khó.
Mình chỉ giúp bạn phần cốt truyện và nhân vật thôi ! Bạn dựa vào cốt truyện và nhân vật rồi làm thành bài hoàn chỉnh nhé !
Nhân vật:
- Hạc:
  • Tên thật là An, gọi bằng biệt danh là Hạc.
  • Người gầy và cao, da đen sạm.
  • Hiền lành nhưng ít nói.
  • Thường hay ngồi lì trong lớp gấp giấy và bán mấy đồ trang trí bằng giấy.
- Em nhỏ: (Nhân vật vô danh)
  • Người gầy, ốm yếu.
  • Khuôn mặt đen sạm.
  • Tay gầy gò.
  • Gia đình hoàn cảnh khó khăn: mẹ trong viện, bố mất sớm.
Câu chuyện.
  1. 1
  • Một lần trực nhật, tôi bắt gặp nhỏ Hạc đang cúi nhặt những mẩu giấy vụn trong ngăn bàn học rồi cho vào cặp.
  • Tôi hỏi nó làm gì thì nó đáp lửng lơ là đang cần rồi chạy đi.
  • Thấy lạ, cộng với bản tính tò mò, tôi quét qua loa lớp học rồi chạy theo sau nó xem.
  • Trên đường đi, tôi thấy nó quẹo vô một ngõ hẹp ngược đường về nhà nó.
  • Tôi đứng núp bên bức tường nhìn. Nhỏ Hạc dừng xe, nhìn xung quanh rồi gõ cửa một căn nhà gần đó.
  • Mở cánh cổng là một cô bé trạc tuổi em tôi, thân hình gầy gò. Thấy Hạc, em chạy ra ôm chầm lấy nó. Mồm em mấp máy như muốn nói lên điều gì. Lúc đó tôi mới biết em bị câm...
  • Tôi nhón chân chạy tới bên cửa ngó vào, bên trong là cả một gia tài hạc giấy đồ sộ với vô số những con hạc với kích cỡ, màu sắc và chất liệu khác nhau.
  • Nhỏ Hạc cầm đống giấy vụn đã được trải phẳng ra để lên bàn rồi đặt từng con hạc vào cặp. Xong xuôi, nó giúp em nhỏ quét nhà và dạy em gấp những hình thù khác. Nó hứa với em nhỏ rằng nó sẽ giúp em bán những con hạc giấy rồi đem tiền về để em chăm sóc người mẹ đang nằm viện.
  • Tôi đứng như chôn chân tại chỗ. Khi thấy nhỏ Hạc chuẩn bị ra về, tôi nhanh chóng chạy ra ngoài.
  • Nhỏ Hạc không chút nghi ngờ, nó dắt xe ra khỏi ngõ rồi đạp xe đi.
  1. 2
  • Về đến nhà, tôi suy nghĩ mãi về câu chuyện ấy.
  • Sáng hôm sau, tôi đến lớp và kể lại câu chuyện cho bạn bè nghe. Ai cũng xúc động và ngạc nhiên.
  • Chúng tôi lập một kế hoạch bất ngờ cho nhỏ Hạc.
  • Khi nhỏ Hạc chưa kịp hỏi thì một lũ gồm mấy chục con người bay đến hỏi han, rồi mỗi đứa cầm những tờ tiền lẻ mua ủng hộ mấy con hạc liền. Nhỏ Hạc ngơ ngác không hiểu sao hôm nay cả lớp quan tâm đến nó thế.
  • Những con hạc được truyền tay nhau như những thông điệp đầy ý nghĩa.
  • Ra về, chúng tôi rủ nhau đuổi theo nhỏ Hạc vào trong cái ngõ lần trước.
  • Chúng tôi chạy theo sau, núp vào đúng cái cạnh tường lần trước tôi đứng.
  • Một thằng trong cả đám kêu lên làm cho cả lũ bị phát hiện.
  • Nhỏ Hạc rất bất ngờ, và càng bất ngờ hơn khi biết tôi đã kể cho cả lớp biết.
  • Nhưng nhỏ chỉ bất ngờ một chút. Nhỏ mừng quýnh lên như bắt được vàng.
  • Nó kể cho bọn tôi về hoàn cảnh của em nhỏ.
  • Chúng tôi đều rất xúc động và cảm thấy bản thân cần làm gì đó cho em.
  1. 3.
  • Mấy hôm sau, nhỏ Hạc lại thêm một phen bất ngờ khi không chỉ có lũ bạn thân mà cả các phụ huynh, những người hàng xóm đến giúp. Thì ra bạn bè nó kể cho bố mẹ nó nghe. Rồi bố mẹ nó kể cho những bà ngoài chợ, những cô chú nhà bên nghe.
  • Câu chuyện cứ thế truyền từ người này sang người kia. Chẳng mấy chốc cả khu phố đều biết.
  • Ai cũng thương em nhỏ, cùng nhau quyên góp tiền giúp em. Mỗi người góp một ít, người nào giàu thì góp nhiều ít. Chẳng bao lâu đã đủ tiền để chữa bệnh cho mẹ em.
  • Một người phụ nữ gần đó đã nhận nuôi em nhỏ chờ lúc bệnh mẹ em được chữa lành.
  • Hai mẹ con cảm ơn mọi người rất nhiều.
Cốt truyện này mình viết dựa vào một chuyện có thật mà chị mình kể. Nhưng kết thúc truyện lúc đầu khá buồn nên mình sửa chút.
Bạn có thể thay đổi cốt truyện để kể hợp với hoàn cảnh của bản thân nha
Lời kể cần chân thật, có biểu cảm cảm xúc của bản thân, nên tả thêm quang cảnh xung quanh để làm nổi bật hoàn cảnh nhân vật.
Chúc bạn học tốt ^^

Top Bottom