Vật lí 11 [K13_21] Tính cường độ điện trường tổng hợp.

Thảo luận trong 'Điện tích, điện trường' bắt đầu bởi Pineapple <3, 19 Tháng năm 2019.

Lượt xem: 123

1. Pineapple <3

Pineapple <3 Học sinh chăm học Thành viên HV CLB Lịch sử

Trường học/Cơ quan:
    THCS-THPT Tạ Quang Bửu
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

Tại hai điểm A và B cách nhau 5 cm trong chân không có hai điện tích [tex]q_{1}=+16.10^{-8}C[/tex] và [tex]q_{2}=-9.10^{-8}C[/tex]. Tính cường độ điện trường tổng hợp và vẽ vecto cường độ điện trường tại điểm C nằm cách A 1 khoảng 4 cm và cách B 1 khoảng 3 cm.

thaohien8c thích bài này.
  2. Thiên Thuận

Thiên Thuận Kiểm soát viên |GOLDEN Challenge’s first runner-up Cu li diễn đàn TV ấn tượng nhất 2017 HV CLB Hóa học vui HV CLB Lịch sử

Trường học/Cơ quan:
    Trường THPT Trần Đại Nghĩa

[TEX]
    E_{1}=\frac{Kq1}{AC^2}=9.10^{9}.\frac{|16.10^{-8}|}{(0,04)^{2}}=9.10^{5}(V/m) \\
    \\
    E_{2}=\frac{Kq2}{BC^2}=9.10^{9}.\frac{|9.10^{-8}|}{(0,03)^{2}}=9.10^{5}(V/m)
    [/TEX]
    Năm nay mình mới học lớp 10 thôi, phần này chỉ học sơ nên mình chỉ tính được tới đây >< Anh @trà nguyễn hữu nghĩa giúp bạn ấy với ạ.

3. trà nguyễn hữu nghĩa

trà nguyễn hữu nghĩa Cựu Phó Nhóm Vật Lí |Cây bút Thơ|Thần tượng VH Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    Trường THPT Lương Văn Chánh

Bạn tính cường độ điện trường do điện tích tại A và B gây ra tại C giống như Thiên Thuận. Rồi dùng quy tắc cộng vector sẽ thấy vector E là cạnh huyền của tam giác vuông, do đó: [tex]E = \sqrt{E_1^2 + E_2^2} = ?[/tex]

Pineapple <3Thiên Thuận thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted