IDIOMS - Thành Ngữ

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

TỔNG HỢP CÁC IDIOMS THƯỜNG GẶP TRONG ĐỀ THI THPT QUỐC GIA
PART1
1. RAINING CATS AND DOGS : rain heavily ( Mưa nặng hạt )
EX: => It's raining cats and dogs = It's raining heavily
2. CHALK AND CHEESE : very different from each other ( rất khác nhau )
EX: => I don't have anything in common with my brother . We're like chalk and cheese.
3. HERE AND THERE : everywhere
EX: => I have been searching here and there for the gift I bought for my girlfriend.
4. A HOT POTATO :something that is difficult or dangerous to deal with ( vấn đề nan giải )
EX: => The abortion issue is a hot potato in the US.
5. AT THE DROP OF A HAT : immediately , instanly ( Ngay lập tức )
EX: => If you need me , just call me . I can come at the drop of a hat.
6. BACK TO THE DRAWING BOARD : time to start from the beginning ; it is time to plan something over again ( Bắt đầu lại )
EX: => My plans to create a tiny car made of glasses were unsuccessful , so I guess it's back to the drawing board for me.
7. BEAT ABOUT THE BUSH : avoiding the main topic , not speaking directly about the issue ( nói vòng vo , lạc đề )
EX: => Stop beating about the bush and answer my question.
8. BEST THING SINCE SLICED BREAD : a good invention or innovation , a good idea or plan.
EX: => Portable phones are marketed as the best thing since sliced bread ; people think they are extremely good.
9. BURN THE MIDNIGHT OIL: to stay up working , especially studying late at night ( Thức khuya làm việc , học bài )
EX: => I'll have a big exam tomorrow so I'll be burning the midnight oil tonight.
10. CAUGHT BETWEEN TWO STOOLS: when someone finds it difficult to choose between two alternatives ( Tiến thoái lưỡng nan )
EX: => They give him two options for his job but he is caught between two stools . Because both of them are astonishing.
11. BREAK A LEG : good luck! ( Thường dùng để chúc may mắn )
EX: => I have heard that you're gonna take a test tomorrow , break a leg , dude !!! ( sound funny ,right? :D )
12. HIT THE BOOKS : to study ( học )
EX: => I can't go out tonight. I've got to hit the books . I'm having an exam tomorrow.
13. WHEN PIGS FLY : something will never happen ( điều vô tưởng , không thể xảy ra , nhớ là ' pigs ' đừng nhầm với con vật khác nhé , P/S : My tip :v : Heo không thể bay nên nghĩa của câu này thay vì hiểu là heo không thể bay mà là hiểu theo nghĩa bên cạnh nó , tức là điều này không thể xảy ra ( trừ khi nó có cánh :v ) , từ đó bạn sẽ dễ nhớ nghĩa của thành ngữ này hơn nhé , đây là tip của mình thôi , bạn có thể vận dụng theo cách riêng của bạn ( suy cho cùng độc nhất cách học của riêng mình thì khá là hay mà :v ) để dễ nhớ hơn nhé ^^ )
EX: => You can eat durian ? When pigs fly. ( Cái này mình viết theo kiểu giao tiếp , chứ không phải theo viết câu thông thường nhé , viết trên giấy tờ thì viết dạng câu hỏi như thế này là sai hoàn toàn ấy '-' )
14. SCRATCH SOMEONE'S BACK : help someone out with the assumption that they will return the favor in the future ( giúp đỡ người khác với hy vọng họ sẽ giúp lại mình )
EX: => " You scratch my back and I will scratch yours later " the customer said when we talked about the new sales contact.
15. HIT THE NAIL ON THE HEAD : do or say something exactly right ( Nói chính xác , làm chính xác )
EX: => Mike hit the nail on the head when he said most people can use a computer without working knowing how it works.
16. TAKE SOMEONE/SOMETHING FOR GRANTED : coi nhẹ
EX: => One of the problems with relationships is that after a while you begin to take each other for granted!!
17. TAKE SOMETHING INTO ACCOUNT / CONSIDERATION : to remember to consider something ( tính đến cái gì , xem xét việc gì )
EX: => We will take your long year of service into account when we make our final decision.
18. PUT SOMEONE/SOMETHING AT SOMEONE'S DISPOSAL : to make someone or something available to someone ( có sẵn theo ý muốn của ai )
EX: => I'd be glad to help you if you need me . I put myself at your disposal.
19. SPLITTING HEADACHE : a severe headache ( đau đầu như búa đổ ) ( Khi ra thi sẽ hỏi từ " Splitting" )
EX: => I've got a splitting headache . I'm going upstairs for a nap .
20. ON THE HOUSE : không phải trả tiền
EX: => I went to a restaurant last night . I was the ten thousandth customer , so my dinner was on the house.
21. HIT THE ROOF = GO THROUGH THE ROOF = HIT THE CEILING : to suddenly become angry ( giận dữ bất chợt )
EX: => I'm afraid he will hit the roof when he finds out our vacation is canceled.
22. MAKE SOMEONE'S BLOOD BOIL : make someone extremely angry làm cho ai sôi máu , giận dữ
EX: => They make her blood boil because of their irresponsibilty in finishing their missions.
23. BRING DOWN THE HOUSE : làm cho cả khán phòng vỗ tay nhiệt liệt
EX: => G-Dragon brought the house down . He really brought down the house with his fantastic song.
24. PAY THROUGH THE NOSE : to pay too much for something ( trả giá quá đắt )
EX: => If you want a decent wine in a restaurant , you have to pay through the nose for it.
P/S : Chỉ còn 141 ngày nữa thôi là tới kì thi quan trọng nhất trong quãng đời của người học sinh . Nên mình mong các bạn hãy cố gắng hết sức có thể , đừng bỏ cuộc , nếu bạn bỏ cuộc bạn sẽ người bị bỏ lại phía sau và mình chỉ muốn gửi đến các bạn một câu từ Kobe Bryant : " If you are afraid to fail , you are probably going to fail " , mình sẽ không ghi rõ nghĩa của nó ra là gì , mình muốn các bạn tự hiểu nó và tự biết mình nên làm gì sau cách nghĩ của mình về nó bởi nó góp phần trong một việc thực tiễn đó là hàng tỷ người sẽ có hàng tỷ cách sống khác nhau thế nên cho dù mình có động viên các bạn đến mấy thì vẫn phải phụ thuộc vào bản thân bạn lựa chọn ( giữa đúng và sai , giữa từ bỏ và nỗ lực không ngừng ) , hãy suy xét thận trọng trong công việc mình lựa chọn , khi đã chọn thì hãy quyết tâm vì nó đến cùng , đừng lo , công sức bạn bỏ ra , nỗ lực bạn bỏ ra sẽ đều được bù đắp . Đừng gục ngã ngay khi mình vẫn còn có thể đứng vững và bước tiếp nhé . Hãy vì một tương lai bạn muốn mà không ngừng học tập nhé . Chúc các bạn và mình đều đạt được NV1 và thành công trong cuộc sống . Và chúc tất cả mọi người đều có một cuộc đời an nhiên :D . Được rồi mình hơi đề cập cổ động viên nhiều rồi , mình sẽ nói vài lời về idioms mình viết trên , hiện tại mình chỉ mới viết 25/100 vì thời gian mình cũng hơi gấp rút vì bài tập các môn khác cũng khá nhiều ( T_T ) nên có thể xem bài này là PART 1 nhé . Về cách học thuộc nó , có rất nhiều cách để bạn học thuộc chẳng hạn như cách mà mình đã đề cập ở Idiom 13 , có một số Idioms bạn hãy dựa vào nghĩa hay điều thực tiễn của nghĩa câu từ của nó mà nhớ rõ nghĩa chính của Idioms ( VD : Idiom 1 , 2 , 3 ,..) Và có một số Idioms bạn không thể nhớ rõ bằng cách trên được ( VD : Idiom 14 , .. ) Vì thế bạn có thể nhờ bố mẹ dò bài mình giùm , làm bài tập hoặc học theo một cách mà bạn cho rằng nó dễ thuộc nhất , etc . Mình cũng hết biết mình nên viết gì tiếp theo . Nên kết thúc tái bút tại đây nhé . Mong rằng tài liệu này sẽ giúp ích cho mấy bạn ( Cơ mà giúp ích thật sự ấy >< vì vào thi mà mất 0,25 cho một câu thành ngữ là tiếc đứt ruột ấy ^^ ) . Cố lên nhé . Fighting :D :D

Top Bottom