(hữu cơ 12 nè) giúp nhá!!!

H

hocmai.teacher

Phản ứng của andehitfomic

Khi cho fomandehit tác dụng với dung dịch AgNO3 trong NH3 ta có những phản ứng sau:
[TEX]HCHO + 2Ag(NH_3 )_2 OH \to HCOONH_4 + 2Ag + H_2 O + NH_3 \[/TEX]
[TEX]HCOONH_4 + 2Ag(NH_3 )_2 OH \to (NH_4 )_2 CO_3^{} + 2Ag + H_2 O + NH_3 \[/TEX]
Vậy ta có thể thu được thêm 2 muối

S

shgost92

có j nhầm lẫn ko vậy ạ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! em xem trong sách nói đến 3 muôi mà em ko hiểu là muối nào

K

kyo_kata

có nhầm lẫn ak
vì khi cho
AgNO3+NH3 ->[Ag(NH3)2]OH+NH4NO3
vì thế 2 muối của hocmai.teacher+1 muối của mình =3 muối,hi

P

pttd

Khi cho fomandehit tác dụng với dung dịch AgNO3 trong NH3 ta có những phản ứng sau:
[TEX]HCHO + 2Ag(NH_3 )_2 OH \to HCOONH_4 + 2Ag + H_2 O + NH_3 \[/TEX]
[TEX]HCOONH_4 + 2Ag(NH_3 )_2 OH \to (NH_4 )_2 CO_3^{} + 2Ag + H_2 O + NH_3 \[/TEX]
Vậy ta có thể thu được thêm 2 muối

cho em hỏi chút ạh....[TEX]NH_3[/TEX] trong [TEX]H_2O [/TEX]thế kia mà lại ko tan tạo thành [TEX]{NH_4}^+[/TEX] mà lại được viết như vậy ah???

C

canhdong_binhyen

hiz tui ngu pa cái pt ni lắm nhưng cứ í kiến đại trúng trật mí bác cứ vô tư mà chọt zô nha
pttd ui có phải NH4+ của u nói là NH4OH hiz hiz mà cái ni dễ bị phân hủy thành NH3 với H2O mừ ( phải hok cà >"<) z thì hocmai.teacher đúng chứ hả hơ!!!!

P

pttd

hiz tui ngu pa cái pt ni lắm nhưng cứ í kiến đại trúng trật mí bác cứ vô tư mà chọt zô nha
pttd ui có phải NH4+ của u nói là NH4OH hiz hiz mà cái ni dễ bị phân hủy thành NH3 với H2O mừ ( phải hok cà >"<) z thì hocmai.teacher đúng chứ hả hơ!!!!

hehe...:):)...bạn hiểu đúng ý của mình rùi...nhưng mà [TEX]NH_4OH [/TEX]trong mỗi trường [TEX]HNO_3[/TEX]...môi trường axit mà nó ko trung hoà tạo thành muối [TEX]NH_4NO_3[/TEX] thì hơi phí nhỉ???:):D;)...mà theo tớ biết thì [TEX]NH_4NO_3 [/TEX]cũng ko dễ phân huỷ cho mấy...vẫn thu được tốt:)):))...vấn đề tớ thắc mắc là ở chỗ đó...:)
Nếu như viết như teacher.hocmai thì sau phản ứng đó,cuối cùng ta vẫn thu được khí NH_3...nhưng mà tớ chỉ thấy mỗi kết tủa thôi,...còn khí có mùi khai thì chẳng thấy đâu,...:(:(

Top Bottom