Hướng dẫn Hướng dẫn nhanh cách học trực tuyến trên Hocmai.vn

H

hocmai.cskh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

I.Cách đăng kí học trực tuyến đối với thành viên mới
Đây là phần hướng dẫn dành cho những bạn thành viên mới, chưa tham gia bất kì một khóa học nào trên Hocmai.vn :

1. Đăng kí tài khoản thành viên trên Hocmai.vn: http://hocmai.vn/login/signup.php?usertype=0
Tại trang chủ: http://hocmai.vn/ bạn click vào mục Đăng kí như trong ảnh

Cần lưu ý:
- Bạn có thể sử dụng nick yahoo để làm địa chỉ email.
- Nên nhớ câu hỏi bí mật để lấy lại tài khoản khi quên mật khẩu.
- Nên nhập đúng số điện thoại cá nhân để Hocmai.vn có thể hỗ trợ trong nhiều trường hợp: mất tài khoản, lỗi nạp tiền, lỗi bài giảng, lỗi đăng kí học.

2. Xem danh sách các khóa học: ở bên phía trái của trang web hocmai.vn, là danh sách các khóa học từ lớp 6 đến ôn thi Đại học, bạn muốn tham gia lớp nào thì chọn khối lớp tương ứng và chọn môn muốn học (như ảnh)

3. Tham khảo mức học phí: http://hocmai.vn/mod/resource/view.php?id=27131
Ở đây có 2 mức học phí để các bạn lựa chọn:
- Đóng học phí trọn gói một khóa học: với hình thức này, bạn sẽ xem được tối đa 10 lần cho 01 bài giảng.
- Đóng học phí cho từng bài giảng: phù hợp với những bạn có nhu cầu chỉ học những phần kiến thức cần bổ sung, khi đó số làn xem tối đa là 5 lần cho 01 bài giảng.
- Khái niệm số lần xem: là số lần bạn có thể xem bài giảng đó trong suốt thời gian sử dụng khóa học.

4. Các hình thức nạp tiền vào tài khoản: để học được những khóa học trên Hocmai.vn, bạn cần nạp tiền vào tài khoản đăng kí: http://hocmai.vn/payment/index.php?tab=1

Có rất nhiều hình thức nạp tiền: thẻ Hocmai.vn, thẻ Vcoin, thẻ điện thoại, zing xu, ngân hàng… tùy vào khu vực sinh sống mà bạn chọn hình thức nạp tiền phù hợp ở cột bên tay trái (ảnh)

Tuy nhiên, để nhanh chóng và tiện lợi, bạn có thể sử dụng các nạp tiền qua thẻ điện thoại Mobi, Vina: http://hocmai.vn/payment/index.php?tab=16

Chú ý:
- Với hình thức nạp tiền bằng tin nhắn tới tổng đài 8x89 sẽ không thể đăng kí trọn gói khóa học được.
- Nếu quá trình nạp tiền không thành công, bạn nên gọi điện đến tổng đài của Hocmai.vn 1900 585812 hoặc gửi thắc mắc về email info@hocmai.vn để nhận trợ giúp

5. Kiểm tra tài khoản: sau khi nạp tiền vào tài khoản, bạn cần vào đây để kiểm tra số tiền trong tài khoản: http://hocmai.vn/user/account.php?course=1

6. Đăng kí trọn gói khóa học: http://hocmai.vn/package/index.php, bạn chỉ cần chọn khóa học mà bạn muốn đăng kí, sau đó click vào ô Đăng kí để hoàn thành việc nộp phí (như ảnh)

Với hình thức đăng kí học từng bài giảng, bạn click vào bài giảng đó, hệ thống sẽ yêu cầu bạn lựa chọn hình thức đóng học phí phù hợp (như ảnh)

sau đó bạn click vào ô Xác nhận để hoàn tất việc đăng kí học bài giảng.

7. Tải phần mềm xem video bài giảng: để xem được những bài giảng trên Hocmai.vn, bạn cần cài phần mềm Flash Player: http://hocmai.vn/mod/resource/view.php?id=2891 (Lưu ý: khi tải phần mềm về máy tính và click vào để cài đặt, bạn cần tắt tất cả các trang web để việc cài đặt diễn ra thành công)

8. Phần mềm đọc tài liệu, bài tập trên Hocmai.vn: đa phần các tài liệu, bài tập về nhà trên Hocmai.vn sử dụng file định dạng PDF, các bạn cần cài đặt phần mềm file PDF: http://hocmai.vn/mod/resource/view.php?id=2892

Chú ý: với tài liệu Word, bạn chỉ cần click vào ô Read Only để mở tài liệu

II. Cách xem bài giảng trên Hocmai.vn
1. Xem bài giảng miễn phí:
Ở hầu hết các khóa học của Hocmai.vn, đều có 1-2 bài giảng miễn phí và bạn không cần phải đóng học phí cho những nội dung này.

Mục đích của những bài giảng miễn phí là để bạn trải nghiệm, cảm nhận phong cách giảng dạy của thầy/cô có phù hợp với bạn không, cách dạy của thầy/cô có thích hợp không, từ đó bạn quyết định việc đăng kí khóa học.

Ví dụ ở khóa Chuyên đề Đại số 12 của thầy Phan Huy Khải: http://hocmai.vn/course/view.php?id=205
Nhìn vào hình ảnh bên dưới, bạn sẽ thấy quá trình học miễn phí:

chuyển đổi clip học:

Chú ý: chỉ những bạn đã đăng kí thành viên trên Hocmai.vn mới xem được video.

2. Cách xem bài tính phí:
Sau khi bạn đăng kí thành công một khóa học, căn cứ vào danh sách khóa học nằm bên tay trái trang web hoặc trên trang Học phí, bạn click vào khóa học đó và bắt đầu xem từng bài giảng, cách thức xem cũng giống như ở phần 1.

Tuy nhiên có vài điểm các bạn nên chú ý trong quá trình xem:
- Sử dụng phím F5 để xem bài giảng tốt hơn khi bị giật hoặc đứng hình.
- Về nguyên tắc, trong 45 phút đầu tiên xem bài giảng, khi bạn thoát ra, out nick, out khỏi bài giảng, F5…thì sẽ không bị mất số lần xem. Cách này áp dụng khi bài giảng bị giật, đứng hình, lỗi error…
- Đối với những bạn sử dụng Firefox 4.0, thỉnh thoảng các bạn bị lỗi trình duyệt khi không thể F5, các bạn có thể sử dụng cách sau: bôi đen đường link và ấn phím Enter.
- Sử dụng linh hoạt chức năng Open Link in New Tab để xem bài giảng khác hoặc trang web khác mà không cần phải thoát ra bài giảng đấy (bạn sẽ bị trừ số lần xem)
- Hiện tại có 1 số phần mềm diệt virus làm ảnh hưởng tới quá trình xem bài giảng trên Hocmai.vn (chậm, không xem được) như: Bkav, Avira, Norton, CMC và phần mềm Torrent. Cách khắc phục là bạn tắt phần mềm (Close hoặc Disable) trước khi xem bài giảng.

3. Cách tải tài liệu đi kèm:
- Dưới mỗi một bài giảng, Hocmai.vn thường đính kèm các văn bản sau: tài liệu bài giảng, bài tập về nhà, hướng dẫn giải. Cách tải như ở hình vẽ.

- Đối với các bạn sử dụng trình duyệt FireFox 4.0 trở lên, khi tải tài liệu dạng PDF, thì hệ thống sẽ mở ra một trang web khác. Với trường hợp trên, các bạn vui lòng sử dụng tổ hợp phím Ctrl + Shift + S để download về máy tính (như ảnh)

4. Cách kênh tiếp nhận thắc mắc về bài tập, kiến thức:
Nếu trong quá trình học, bạn có thắc mắc về bài tập hay kiến thức, bạn có thể liên lạc qua các kênh sau:
- Tổng đài gia sư trực tuyến (hoạt động từ 8h30 – 17h30): 1900 585812, và đề nghị nối máy với giáo viên bộ môn.
- Diễn đàn: http://diendan.hocmai.vn/
- Số hotline riêng và box riêng: dành cho các bạn tham gia khóa đảm bảo (Toán, Lí, Hóa, Ngữ Văn)

Hocmai.vn xin trân trọng cảm ơn các bạn đã quan tâm, tin tưởng và ủng hộ chúng tôi.

Thân mến.

Last edited by a moderator:
H

hocmai.cskh

Hi all!

Hocmai.vn đã update thêm hình ảnh minh họa để các bạn dễ hiểu hơn trong quá trình tham gia, đăng kí và sử dụng các khóa học trực tuyến.

Thân mến.

E

emilee14

cho mình hỏi, có phải bài nào trong khóa luyện thi môn TA cũng đều có video clip k?

H

hocmai.cskh

cho mình hỏi, có phải bài nào trong khóa luyện thi môn TA cũng đều có video clip k?
Chào bạn, các bài giảng trong khóa luyện thi ĐH môn tiếng Anh - Cô Mai Phương và tiếng Anh cô Diệp Hồng đều có cấu trúc mỗi bài gồm: Video bài giảng, tài liệu bài giảng, bài tập tự luyện, đáp án bài tập tự luyện. Bạn có thể học thử các bài giảng miễn phí để xem cụ thể và lựa chọn khóa học phù hợp. Chúc bạn học tốt.

T

tuonghuy333_2010

thế thì làm sao đăng bài tập mà mình hok biết lên trên này đc ạ

C

chauviet1997nt

trong bài tập về nhà có nâng cao không ạ ? Nếu không biết làm thì đăng bài viết ở đâu ạ ? Nhiều dạng mới đều có hết trong bài giảng chứ ạ ?

T

tuyenvip16cp

em vừa đăng kí khoá học xong, vẫn chưa biết bắt đầu như thế nào, mọi người chỉ cho em với

R

roselamnguyen

mình xem clip bị giựt rất nhiều, thử các cách ở trên rồi vẫn ko xem được phim, có cách nào để xem bình thường dc ko? mạng mình xem phim ở những trang khác đều chạy rất nhanh, ko bị tình trạng này

H

huongnhai230

mình xem clip bị giựt rất nhiều, thử các cách ở trên rồi vẫn ko xem được phim, có cách nào để xem bình thường dc ko? mạng mình xem phim ở những trang khác đều chạy rất nhanh, ko bị tình trạng này

Chào bạn!
Bạn kiểm tra lại máy tính của bạn có mở phần mền hỗ trợ vào face hay diệt virut không.
Nếu có bạn tắt đi khi xem bài giảng, F5 lại bài giảng khi bị giật. Và bạn lưu ý khi học không nên để nhiều giao diện, chỉ nên mở 1 giao diện của bài giảng thôi để tránh ảnh hưởng tới chất lượng bài giảng, như thế học hành cũng tập trung hơn khỏi sao lãng :D

H

huongnhai230

thế thì làm sao đăng bài tập mà mình hok biết lên trên này đc ạ

trong bài tập về nhà có nâng cao không ạ ? Nếu không biết làm thì đăng bài viết ở đâu ạ ? Nhiều dạng mới đều có hết trong bài giảng chứ ạ ?

Chào bạn,
Hocmai.vn xây dựng chương trình từ cơ bản đến nâng cao, nên trong bài tập tự luyện có các bài tập từ cơ bản đến nâng cao.

Bạn tham khảo cách tạo chủ đề mới và trả lời bài viết tại đây

C

chaizo164

mình đang học thì tự nhiên bị đứng lại rồi trở về ban đầu, bật tiếp bài tiếp theo nhưng ko chạy đươc bạn làm sao có thể cho nó chạy được ạ?

X

xt2000

Cảm nghĩ về 1 đoạn thơ trong bài "sang xuân 63" của Tổ Hữu

Cảm nghĩ về đoạn Đề: thơ:
Việt Nam, ôi Tổ quốc thương yêu
Trong khổ đau đẹp hơn nhiều
Như bà mẹ sớm chiều gánh nặng
Nhẫn nại nuôi con suốt đời im lặng.
(Sang xuân 63_Tố Hữu)
Việt Nam_ đất nước anh hùng giàu nét đẹp văn hóa, truyền thống. Tổ quốc Việt Nam cùng hình ảnh đất nước tươi đẹp luôn sống mãi trong tâm hồn người Việt. Nhà thơ Tố Hữu cũng vậy, ông yêu đất nước Việt Nam bằng trái tim, bằng những dòng thơ nét chữ và đã để lại trong lòng người đọc những ấn tượng sâu sắc:
Qua khổ đau đẹp hơn nhiều
Tổ quốc Việt Nam qua biết bao thời kì bom rơi lửa đạn lại ngày càng tươi đẹp hơn. Lịch sử Việt Nam là những cuộc chiến tranh chống áp bức, bóc lột, là những chiến công oanh liệt của những người đã ngã xuống vì nền đọc lập hôm nay. Thể hiện ý chí kiên cường, bất khuất, tinh thần xông pha cứu nước, bảo vệ toàn vẹn lãnh thổ của người Việt Nam. Mỗi ai là người Việt Nam đều rất tự hào về truyền thống anh hùng của dân tộc. Bởi vậy mà nhà thơ Tố Hữu đã kết nên những dòng thơ:
Qua khổ đau đẹp hơn nhiều.
Đất nước Việt Nam sau chiến tranh lại phát triển mạnh mẽ. Song, sau những dãy nhà cao tầng vẫn là hình ảnh nông thôn với cánh đồng, với người nông dân một nắng hai sương.
Đoạn thơ của Tố Hữu không chỉ thể hiện tình yêu quê hương đất nước mà còn nói về phẩm chất cao đẹp trong tâm hồn người Việt, mà ở đây đại diện là người mẹ Việt Nam. Người mẹ suốt đời không quản khó nhọc, âm thầm, lặng lẽ nuôi con suốt cả cuộc đời. Con lớn lên thì phải chịu nỗi đau vô cùng nặng nề khi nhìn con lên đường ra trận, để lại mẹ già tháng ngày chờ mong. Qua đó, ta thấy được con người Việt Nam anh dũng, kiên cường, hiền hậu, mến khách, có tấm lòng lương thiện, chiệu thương, chịu khó.
Tôi yêu đất nước, con người Việt Nam tôi. Hình ảnh Việt Nam sống mãi trong lòng mỗi người con đất Việt. Tôi tự hào vì mình là người Việt Nam, được mang trên mình dòng máu “con Rồng cháu Tiên”.
(Xuân Tình-thcs Lý Thường Kiệt)

H

hoa5d

làm cách nào đển tạo bài viết mới nhỉ
mình tìm mãi chẳng thấy cái ô tạo bài viết mới ở đâu cả

T

ttt2_thtt

Tiền ơ các event có quy ra tiền thật đc ko?
Tiền ấy có dùng để tham gia học trực tuyến trên này đc ko ạ>?
----------------------------

H

hoangthanh9x

dang ki hoc roi ma van chua dam quyet dinh vi so bi lua chit,nhung trang hoc truc tuyen nay co tieng nhu vay chac ko lua dau nhi

H

hocmai.diendan

Tiền ơ các event có quy ra tiền thật đc ko?
Tiền ấy có dùng để tham gia học trực tuyến trên này đc ko ạ>?
----------------------------
Tiền các em được nhận trong các event diễn đàn có thể dùng để đăng ký các khoá học trực tuyến tại Hocmai.vn em nhé.

dang ki hoc roi ma van chua dam quyet dinh vi so bi lua chit,nhung trang hoc truc tuyen nay co tieng nhu vay chac ko lua dau nhi

Em hoàn toàn có thể yên tâm để đăng ký các khoá học em nhé. hơn 1.8 triệu thành viên đã và đang theo học chứ có phải riêng mình em đâu. Hơn nữa, Hocmai.vn đã ra đời và tồn tại từ năm 2007 đến nay, được đông đảo các thế hệ học sinh, giao viên uy tín tin tưởng và lựa chọn thì điều đó đã chứng minh độ uy tín của Hocmai.vn, chất lượng của các khoá học tại Hocmai.vn. Có thể nói, Hocmai.vn là trang web học trực tuyến lớn nhất và uy tin nhất tại Việt Nam hiện nay em nhé.

T

thutuyen74

Cho em hỏi làm thế nào để đính kèm hình ảnh mình lấy từ máy tính trong bài viết của mình ạ ???

N

ngothanhan

em xem bài giảng thường hay bị mất mạng. mỗi lần đều bị trừ lần xem bài giang làm sao để khắc phục

Top Bottom