Hướng dẫn Hướng dẫn chèn file PDF, Word trực tiếp vào bài viết

Đình Hải

Vì học sinh thân yêu!
Cựu Admin
19 Tháng năm 2016
6,735
29,334
1,439
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hi mọi người,

Sắp tới sẽ có nhiều tài liệu hữu ích được đăng lên diễn đàn, để việc hiển thị nội dung được tốt, thành viên thấy hữu ích thì sẽ tải, anh sẽ hướng dẫn các em cách chèn file PDF vào bài viết ở dạng xem trước nhé.

Đầu tiên thì ta cần 1 file PDF. Với Microsoft Office từ 2007 trở lên ta có thể chọn Save as và chọn Type là PDF.

Khi đã có file PDF rồi các em vào Google Drive https://drive.google.com

Up load tài liệu lên bằng cách kéo thả file hoặc chọn Mới -> Tải lên tệp -> chọn đường dẫn file cần upload

Khi đã upload xong các em click chuột phải chọn "Chia sẻ..."

Ở giao diện chia sẻ các em click vào biểu tượng liên kết "Nhận liên kết có thể chia sẻ được" Sau đó chọn "Sao chép liên kết" và click Xong.
Khi đã có link file ta quay lại giao diện đăng bài mới, chọn biểu tượng chèn media (số 16) và dán liên kết vào là xong.
Link sau khi chèn:

Đối với file Word các bạn làm tương tự.

Cần hỗ trợ thêm thì báo anh nhé

libralink

Học sinh
Thành viên
22 Tháng tư 2017
11
15
31
Em cảm ơn anh ạ. Em là CTV của Hocmai ạ.
Khi post bài em kích vào biểu tượng Media như trên hình thì không thể đính kèm file google drive. Diễn đàn hiện thông báo không thể đính kèm file.
Em phải tìm cách copy đoạn code [ MEDIA=googledrive ] mã bài viết [ /MEDIA ] thì mới chèn được file google drive anh ạ.
Anh có thể kiểm tra giúp em được không ạ?

• Like
Reactions: Đình Hải

Đình Hải

Vì học sinh thân yêu!
Cựu Admin
19 Tháng năm 2016
6,735
29,334
1,439
TP Hồ Chí Minh
Em cảm ơn anh ạ. Em là CTV của Hocmai ạ.
Khi post bài em kích vào biểu tượng Media như trên hình thì không thể đính kèm file google drive. Diễn đàn hiện thông báo không thể đính kèm file.
Em phải tìm cách copy đoạn code [ MEDIA=googledrive ] mã bài viết [ /MEDIA ] thì mới chèn được file google drive anh ạ.
Anh có thể kiểm tra giúp em được không ạ?
Hi em,
Em hãy làm đúng các bước để đúng định dạng link chèn nha em :D Thử lại một lần nữa xem sao nhé. Không được thì anh sẽ hỗ trợ chi tiết hơn.

• Like
Reactions: Shmily Karry's

toilatot

Banned
Banned
Thành viên
1 Tháng ba 2017
3,368
2,140
524
Hà Nam
THPT Trần Hưng Đạo -Nam Định
Hi mọi người,

Sắp tới sẽ có nhiều tài liệu hữu ích được đăng lên diễn đàn, để việc hiển thị nội dung được tốt, thành viên thấy hữu ích thì sẽ tải, anh sẽ hướng dẫn các em cách chèn file PDF vào bài viết ở dạng xem trước nhé.

Đầu tiên thì ta cần 1 file PDF. Với Microsoft Office từ 2007 trở lên ta có thể chọn Save as và chọn Type là PDF.

Khi đã có file PDF rồi các em vào Google Drive https://drive.google.com

Up load tài liệu lên bằng cách kéo thả file hoặc chọn Mới -> Tải lên tệp -> chọn đường dẫn file cần upload

Khi đã upload xong các em click chuột phải chọn "Chia sẻ..."

Ở giao diện chia sẻ các em click vào biểu tượng liên kết "Nhận liên kết có thể chia sẻ được" Sau đó chọn "Sao chép liên kết" và click Xong.
Khi đã có link file ta quay lại giao diện đăng bài mới, chọn biểu tượng chèn media (số 16) và dán liên kết vào là xong.
Link sau khi chèn:

Đối với file Word các bạn làm tương tự.

Cần hỗ trợ thêm thì báo anh nhé
may á anh e không biết đưa nên kiểu gì

Chou Chou

Cựu Mod tiếng Anh
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2017
4 Tháng năm 2017
4,070
4,352
704
22
Phú Thọ
THPT Thanh Thủy
anh @Đình Hải ơi nếu tệp này hơn 100 trang thì nó sẽ hiện thị lên tất cả 100 trang ạ??

• Like
Reactions: ĐứcNhật!
Top Bottom