hùng biện : " tôn sư trọng đạo "

lethicamly272

Học sinh mới
Thành viên
26 Tháng mười 2017
31
6
6
22
Hòa Bình
Là viết về chủ đề tôn sư trọng đạo hả bạn?
uk

Là viết về chủ đề tôn sư trọng đạo hả bạn?
b giúp mk vs

E cần dàn ý làm bài hùng biện hay là gợi ý cho từng câu hỏi về vấn đề tôn sư trọng đạo?
c có bài thì cho e cả bài
còn k thì cho e giàn ý cx đc
cái này là viết cho ngày 20-11 đó c

Last edited by a moderator:

Starter2k

Học sinh tiến bộ
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
16 Tháng tám 2017
504
831
164
TP Hồ Chí Minh
c có bài thì cho e cả bài
còn k thì cho e giàn ý cx đc
cái này là viết cho ngày 20-11 đó c
Hình như đây là lần đầu tiên em làm bài hùng biện nhỉ? Hay là đây là bài phát biểu trước toàn trường?

Dàn ý thì khá đơn giản:
- "Tôn sự trọng đạo" chính là một truyền thống tốt đẹp của đạo học Việt Nam, truyền thống này có từ lâu đời khi có nhu cầu truyền dạy và học tập của con người.
- Các thầy cô giáo dù phải đứng trước bao nhiêu khó khăn của cuộc sống vẫn đang ngày đêm lo lắng, nghiền ngẫm để truyền thụ cho học sinh những tri thức quý giá nhất.
- Tôn trọng những người giữ vai trò truyền đạt tri thức nhân loại cho thế hệ sau là biểu hiện của tình yêu tri thức, của lòng ham học hỏi, của ý chí và khát vọng vươn lên cuộc sống tốt đẹp hơn.
- Có những câu ca dao, tục ngữ nói về vấn đề này: "Nhất tự vi sư, bán tự vi sư" hoặc " Ko thầy đố mày làm nên",... (E có thể tra trên gg để tìm thêm giúp bài viết phong phú)
- Hiện nay, vai trò của người thầy trong xã hội hiện đại đã thay đổi, từ người truyền đạt tri thức đã chuyển thành người dẫn dắt học sinh tìm ra con đường đến với tri thức. Song vai trò của người thầy đối với sự nghiệp giáo dục chưa bao giờ đổi thay bởi họ là những người quan trọng để đưa tri thức đến với chúng ta.
- Phản biện mặt trái: Đang tồn tại 1 bộ phận học sinh bất kính với thầy cô, quên đi đạo nghĩa thầy trò và hơn hết là làm thầy cô đau lòng.

Nhưng điều chị muốn lưu ý với e là trong 1 bài thi thuyết trình văn học (tiếng anh thì là hùng biện, còn văn là thuyết trình em nhé) là thầy cô sẽ đặt ra 1 số câu hỏi xoay quanh luận điểm em đưa ra trong bài làm. Dựa vào dàn ý sơ lược của chị, em hãy thử viết bài văn và đặt câu hỏi xoay quanh nhé. Nếu còn ko hiểu gì thì trích câu trả lời này để chị giải đáp cho :)

lethicamly272

Học sinh mới
Thành viên
26 Tháng mười 2017
31
6
6
22
Hòa Bình
Hình như đây là lần đầu tiên em làm bài hùng biện nhỉ? Hay là đây là bài phát biểu trước toàn trường?

Dàn ý thì khá đơn giản:
- "Tôn sự trọng đạo" chính là một truyền thống tốt đẹp của đạo học Việt Nam, truyền thống này có từ lâu đời khi có nhu cầu truyền dạy và học tập của con người.
- Các thầy cô giáo dù phải đứng trước bao nhiêu khó khăn của cuộc sống vẫn đang ngày đêm lo lắng, nghiền ngẫm để truyền thụ cho học sinh những tri thức quý giá nhất.
- Tôn trọng những người giữ vai trò truyền đạt tri thức nhân loại cho thế hệ sau là biểu hiện của tình yêu tri thức, của lòng ham học hỏi, của ý chí và khát vọng vươn lên cuộc sống tốt đẹp hơn.
- Có những câu ca dao, tục ngữ nói về vấn đề này: "Nhất tự vi sư, bán tự vi sư" hoặc " Ko thầy đố mày làm nên",... (E có thể tra trên gg để tìm thêm giúp bài viết phong phú)
- Hiện nay, vai trò của người thầy trong xã hội hiện đại đã thay đổi, từ người truyền đạt tri thức đã chuyển thành người dẫn dắt học sinh tìm ra con đường đến với tri thức. Song vai trò của người thầy đối với sự nghiệp giáo dục chưa bao giờ đổi thay bởi họ là những người quan trọng để đưa tri thức đến với chúng ta.
- Phản biện mặt trái: Đang tồn tại 1 bộ phận học sinh bất kính với thầy cô, quên đi đạo nghĩa thầy trò và hơn hết là làm thầy cô đau lòng.

Nhưng điều chị muốn lưu ý với e là trong 1 bài thi thuyết trình văn học (tiếng anh thì là hùng biện, còn văn là thuyết trình em nhé) là thầy cô sẽ đặt ra 1 số câu hỏi xoay quanh luận điểm em đưa ra trong bài làm. Dựa vào dàn ý sơ lược của chị, em hãy thử viết bài văn và đặt câu hỏi xoay quanh nhé. Nếu còn ko hiểu gì thì trích câu trả lời này để chị giải đáp cho :)
dạ đây là lần đầu e làm bài hùng biện

Starter2k

Học sinh tiến bộ
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
16 Tháng tám 2017
504
831
164
TP Hồ Chí Minh
dạ đây là lần đầu e làm bài hùng biện
Ừ, vậy em cứ lấy dàn ý của chị tham khảo đi. Còn bất kì vướng mắc gì thì hỏi lại ^^
P/s: Bấm like thay vì đăng bài chỉ để cảm ơn nha em. Đây là nội quy của diễn đàn đó ^^

• Like
Reactions: lethicamly272

lethicamly272

Học sinh mới
Thành viên
26 Tháng mười 2017
31
6
6
22
Hòa Bình
e cx không biết thế nào
nhà trường giao cho là viết một bài hùng biện về chủ đề tôn sư trọng đạo rồi thuyế trình trước toàn trường trong ngày nhà giáo việt nam

Starter2k

Học sinh tiến bộ
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
16 Tháng tám 2017
504
831
164
TP Hồ Chí Minh
e cx không biết thế nào
nhà trường giao cho là viết một bài hùng biện về chủ đề tôn sư trọng đạo rồi thuyế trình trước toàn trường trong ngày nhà giáo việt nam
Ừ, nếu là vậy thì sẽ ko có ai đặt câu hỏi cho bài viết của em.
Nghĩ gì viết nấy, có thể căn cứ vào hướng dẫn của chị. Khi phát biểu thì có thể cầm bài viết nhưng em nên học thuộc nó, quên chỗ nào coi lại thì ổn nhất. Nếu ko thì khó gây đc thiện cảm với người nghe lắm ý ^^

Học Trò Cưng

Học sinh
Thành viên
27 Tháng mười 2017
36
18
21
19
Tây Ninh
Trường THCS Hiệp Thạnh
Chị ấy đã đưa một bài hay cho bạn rồi vậy bạn có cần mình đưa thêm bài không

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
c cho e cái mở bài có ấn tượng nha c
Ok em.

Mấy ai trong chúng ta có thể thành công mà vắng đi công lao dạy dỗ của những thầy? Bất cứ ai trong chúng ta đều biết rằng, người thầy ko chỉ là truyền lửa, truyền đam mê, nhiệt huyết mà còn truyền cho chúng ta biết bao những bài học kinh nghiệm quý báu để ngày một trưởng thành hơn. Những bài học ấy sẽ luôn là hành trang quý báu để chúng ta vững bước vào cuộc sống bộn bề toan tính sau này. Ấy vậy nên dân gian ta mới có câu: "Không thầy đố mày làm nên"

• Like
Reactions: lethicamly272

lethicamly272

Học sinh mới
Thành viên
26 Tháng mười 2017
31
6
6
22
Hòa Bình
Ok em.

Mấy ai trong chúng ta có thể thành công mà vắng đi công lao dạy dỗ của những thầy? Bất cứ ai trong chúng ta đều biết rằng, người thầy ko chỉ là truyền lửa, truyền đam mê, nhiệt huyết mà còn truyền cho chúng ta biết bao những bài học kinh nghiệm quý báu để ngày một trưởng thành hơn. Những bài học ấy sẽ luôn là hành trang quý báu để chúng ta vững bước vào cuộc sống bộn bề toan tính sau này. Ấy vậy nên dân gian ta mới có câu: "Không thầy đố mày làm nên"
c ơi c cho e cái mở bài khác đc k ạ
e muốn cái mở bài có ns qua về khung cảnh và thời gian xong ms dẫn vào chủ đề tôn sư trọng đạo
tại đây là bài hùng biện nên e muốn cái mở bài có ấn tượng chút

Top Bottom