Hóa 9 hợp chất hữu cơ

Hoàng Long AZ

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
17 Tháng mười hai 2017
2,553
3,578
564
▶️ Hocmai Forum ◀️

Minh Dora

Siêu sao Hóa học
Thành viên
5 Tháng chín 2017
1,751
1,638
276
Thanh Hóa
Ở đâu đó
đốt cháy 560ml khí ga chứa 80% C4H10 và 20% CH4 trong lọ chứa không khí. Sau phản ứng thu được hỗn hợp khí A và H2O ( các khí đo ở đktc)
a, Tính V của A
b, Tính khối lượng H20
:meomun19
1,A là CO2
PTHH:
2C4H10+13O2--->8CO2+10H2O(1)
CH4+2O2--->CO2+2H2O(2)
VC4H10=560.80%=448(ml)=0,448(l)=>nC4H10=0,448/22,4=0,02(mol)
VCH4=560.20%=112(ml)=0,112(l)=>nCH4=0,112/22,4=0,005(mol)
Theo PTHH:
nCO2(1)=0,08(mol)
nCO2(2)=0,005(mol)
nCO2=0,085(mol)
VCO2=0,085.22,4=1,904(l)
b,
Theo PT:
nH2O(1)=0,1(mol)
nH2O(2)=0,01(mol)
nH2O=0,11(mol)
mH2O=0,11.18=1,98(g)
 

phamthimai146

Học sinh xuất sắc
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
18 Tháng năm 2012
6,471
5,266
1,049
31
đốt cháy 560ml khí ga chứa 80% C4H10 và 20% CH4 trong lọ chứa không khí. Sau phản ứng thu được hỗn hợp khí A và H2O ( các khí đo ở đktc)
a, Tính V của A
b, Tính khối lượng H20
:meomun19

Mol hh = 560/22400 = 0,025
=> mol C4H10 = 0,025*0,8 = 0,02
Mol CH4 = 0,005
=> mol CO2 = mol C = 4*0,02 + 0,005 = 0,085 => V CO2 = 1,904 lít
Mol H2O = mol CO2 + mol hh = 0,085 + 0,025 = 0,11 => m H2O = 18*0,11 = 1,98 g
 
Top Bottom