hỗn hợp oxit tác dụng HNO3

S

spiderman3

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

mình đang tìm hiểu về dạng toán hỗn hợp oxit tác dụng HNO3 có một thắc mắc các bạn giúp với : Hỗn hợp X gồm Fe, FeO, Fe3O4 có khối luọng 34g. Cho X tác dụng hết với HNO3 thu 5.6 lít NO (sp khử duy nhất ).Tìm số mol HNO3 đã dùng ?
Mình thắc mắc là tại sao không thể dùng phương trình sau để tình ra số mol HNO3 :
eq.latex
?

L

luctieuthien

tat nhien la khong duoc roi, vi NO3 ko phai la tao ra moi khi NO ma no con co trong muoi NO3- nua ma

S

spiderman3

vậy tại sao bài này lại dùng được :
Đốt cháy hoàn toàn m (g) các kim loại Fe , Cu, Mg, Zn, Al sau phản ứng thu Y gồm các oxit kim loại có kl (m + 6) g. Để hòa tan hỗn hợp đầu cần dùng a mol HNO3 và thu Vl NO (Sp khử duy nhất ). Tìm a,V.
Bài này dùng phương pháp thay đổi tác nhân oxi hóa tính ra :
eq.latex
?
Đáp án là a= 1 và V=5.6l

K

keja_b95

mình đang tìm hiểu về dạng toán hỗn hợp oxit tác dụng HNO3 có một thắc mắc các bạn giúp với : Hỗn hợp X gồm Fe, FeO, Fe3O4 có khối luọng 34g. Cho X tác dụng hết với HNO3 thu 5.6 lít NO (sp khử duy nhất ).Tìm số mol HNO3 đã dùng ?
Mình thắc mắc là tại sao không thể dùng phương trình sau để tình ra số mol HNO3 :
eq.latex
?

đơn giản là vì đó là pt ion thu gọn bạn viết pt như bình thường đó thấy cái nào giống thì bỏ bớt đi còn laị nó ra như vậy ( theo ý hiểu của mình nhé bạn)

G

giotbuonkhongten

eq.latex
?

Đơn giản chỉ vì một bên là oxit, một bên là kim loại. Pt trên chỉ xảy ra việc cho - nhận

e của kim loại, O bạn để đâu :)

S

spiderman3

Đơn giản chỉ vì một bên là oxit, một bên là kim loại. Pt trên chỉ xảy ra việc cho - nhận

e của kim loại, O bạn để đâu .

mình cũng nghĩ như bạn nhưng không chắc đúng
Bây giờ thì mình cảm ơn

Top Bottom