- 18 Tháng hai 2020
- 71
- 80
- 71
- 19
- Hà Nội
- Trường quân đội liệt hỏa


Hòa tan hết 21,52 gam hỗn hợp X gồm Fe, FeO và Fe3O4 trong dung dịch HNO3 loãng dư, thu được dung dịch X chứa m gam muối và 4,704 lít khí NO (sản phẩm khử duy nhất). Giá trị của m là?
[imath]n_{NO}[/imath]=0,21
=>[imath]n_{H^+}[/imath]=0,84 =>[imath]n_{H_2O}[/imath]=0,42
BTKL=>m=60,58g
Tham khảo thêm kiến thức tại đây nhé !
Mol H+ = 4*mol NO = 0,84 chỉ đúng với kim loại, ở đây hh có cá oxit nên không đúng
[imath]n_{NO}[/imath]=0,21
Quy hh thành Fe(a) và O(b)
56a+16b=21,52
BT e: 3a=2b+3.0,21
=>a=0,332, b=0,183
BT Fe=>[imath]n_{Fe(NO_3)_3}[/imath]=0,332=>m=80,344g
Tham khảo thêm kiến thức tại đây nhé !
mình cũng làm i chang á mà đáp án không đúng, vẫn chưa nhìn ra mình sai ở đâu![]()
Bạn có thể chụp bài của bạn được hem ? Chứ mình chưa chắc đã làm đúng á :33
Biết đâu mình làm sai thì sao ?
mình không có điện thoại đây cơ mà mình làm i chang bạn luôn số mol, kết quả giống nhau cả,nhưng không có đáp án giống trong trắc nghiệm , mình cũng không biết sai đâu![]()
bạn có thể cho mình xem đáp án trắc nghiệm không ?