[Hỏi, Thắc Mắc] Làm sao để nhận biết đó là góc sole trong?

Thảo luận trong 'Hình học' bắt đầu bởi buinhutminhltkag, 26 Tháng tám 2012.

Lượt xem: 11,386

1. Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Tìm hiểu Ngày Thương Binh, Liệt Sĩ 27/7

Hôm qua mình học bài 2: Hình Thang, nghe thầy mình nói góc gì đó so le trong? mà mình cứ nghĩ hoài ko biết thế nào để mà nhận biết góc so le trong, mong các bạn giải đáp giúp mình nhé, cám ơn!:)

2. giúp mình với :-SS :-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS:-SS

3. hiensau99

hiensau99 Guest

Tại sao học lớp 8 rồi mà không nhận biết đc góc so le trong?

Khái niệm:Khi cát tuyến d cắt 2 đường thẳng a và b thì 2 góc so le trong là 2 góc ở 2 phía đối với cát tuyến và nằm ở mặt phẳng đc ngăn cách bởi 2 đường thẳng a và b

Ví dụ trong hình thang ABCD có 1 số cặp góc so le trong là

$\widehat{ABD}$ và $\widehat{BDC}$

$\widehat{BAC}$ và $\widehat{ACD}$

....

Bạn tự tìm tiếp

4. mình rất ngu khi học về môn toán, mong bạn có thể giải thích kĩ hơn cho mình ko :(

5. dapsieuchuan

dapsieuchuan Guest

Cũng xin lỗi bạn cho mình nói 1 câu răng lớp 8 ai cũng biết rõ về góc so le trong.

Bây giờ bạn vẽ 1hcn vẽ 1 đg' chéo đi qua 2 cạnh song song của hcn
    Bạn nhìn kỹ va kết luận ra 2 góc nằm hai bên đường thẳng, tổng của hai góc chéo nhau có tổng là 180 độ thì đó là 2 góc so le trong. (Đây là cách học mẹo đó):p:p:p

6. lớp 8 ai kũng biết về góc so le trong là vì chương trình hình học lớp 8 đa số là học về chứng minh 2 tam giác = nhau , vì vậy học chứng minh so le trong để 2 góc = nhau , tạo nên 1 yếu tố để chứng minh 2 tam giac đó = nhau ,….
    Còn cách học mẹo đó thì chẳng kần thiết lắm đâu , và 1hcn luôn luôn có 2 cặp cạnh song song vs nhau , nên từ đó suy ra 2 góc nắm chéo nhau trong hình chữ nhật đó luôn luôn so le trong và bằng nhau

Last edited by a moderator: 26 Tháng tám 2012
  7. Còn bạn nào giúp mình ko :-SS, làm thế nào để mà mình nhìn hình vào biết nó là góc so le trong? :(

8. 2 góc so le trong là 2 góc như thế này nè : bạn vẽ 2 dt // rồi kẻ 1 đường chéo giữa 2 đường // đó thì sẽ có 2 góc nó nằm chéo nhau nghĩa là 1 góc nằm đường thẳng bên này và góc kia nằm ở đường thẳng bên kia í
    p/s : nếu ko hiểu thì bạn vẽ giống mình làm ở trên đó thì sẽ có 4 cặp góc slt vs nhau ^^

9. - Vẽ 2 dt là sao bạn?
    - // có nghĩa là song song phải ko bạn?:D

10. depvazoi

depvazoi Guest

2 góc nằm trong 2 cạnh song song đó và nằm 2 bên cát tuyến của hai đường thẳng song song đó thì đó là 2 góc so le trong.

11. koala_12

koala_12 Guest

nói chung là vẽ 2 đg thẳng, song song hay k song song cũng đc, vẽ 1 đoạn thẳng cắt 2 đg thẳng đó, nhìn vào thấy đoạn thẳng vừa vẽ chia mặt phẳng ra làm 2 nửa mp đối nhau, 2 góc so le trong nằm ở 2 nửa mặt phẳng đối nhau đó nhưng nó k kề bù.

12. nghĩa là bạn vẽ 2 đường thẳng và có 1 đường chéo cách ngang qua thì sẽ có các góc so le trong vs nhau nằm trên đường chéo đó ^^

13. shinheobeobu

shinheobeobu Guest

Trời ơi! Anh/ Chị ơi! Em hc lớp 7 mà có còn biết sole trong là j! Năm nay lớp 8 rồi mà 0 biết?!? -_-
    Góc sole trong là một góc có dạng chữ Z ( ngược, xuôi, hay Z thường.... miễn nhìn vào trong đó là một chữ Z là đc! H anh/ chị vẽ 2 đg thg a & b // vs nhau rồi kẻ một đg xéo qua a và b! Anh/ chị nhìn vào đó thấy môt hình chữ Z đó là góc so le trong! Đồng vị có hình chữ F, trong cùng phía có hình chữ U, ngoài cùng phía có hình chữ I! Anh nên xem lại, lớp 8 hơn em 1 tuổi mà 0 biết! HuZZZZZ! -_-

Hiyata Minamoto thích bài này.
  14. :D, Anh đã hiểu khi còn lớp 8 rồi :)>-, với lại anh đăng bài này hồi năm lớp 8 cơ mà, bây giờ anh học lớp 9 rồi =))