Sinh Hội quán Sinh học

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
cho mình hỏi : khi ngủ có lúc là bị bóng đè
vậy nguyên nhân là gì vậy
Cho em hỏi vì sao nhiều lúc đi ngủ em thường bị khó thở, đôi khi là ngừng thở, liệu em có mắc bệnh gì không và cách khắc phục?
Tớ có 1 câu hỏi : tại sao khi chúng ta ngủ, không phải tối nào cũng thế, có những lúc tưởng chừng ngủ rất ngon, bộ não nghỉ ngơi rất thoải mái, nhưng bỗng nhiên đầu ta có cảm giác nặng nề, và rơi xuống , giống như ta đang nhảy từ vựng thẳm xuống vậy, nguyên nhân đó là sao ??:)-

Đây là các giai đoạn của giấc ngủ

Tại bước 5 (REM), giai đoạn chuyển động mắt nhanh có các đặc điểm sau:
- Nhiệt độ, nhịp tim, nhịp thở huyết áp đều tăng
- Trương lực cơ mắt tăng
- Cử động mắt nhanh
- Sóng não anpha (đây là dạng sóng não lúc thức, hoạt động bình thường)
Chúng ta có thể thấy tại giai đoạn 5 này, khi cơ thể đang ngủ nhưng các hoạt động khác (nhịp tim, nhịp thở, sóng não,...) đều hoạt động như lúc chúng ta vận động điều này dẫn đến hiện tượng một phần bộ não thức dậy, hoàn toàn tỉnh táo nhận thức mọi vật xung quanh, trong khi một phần khác của não bộ như vùng chỉ huy hệ thần kinh vận động vẫn ở trong giấc ngủ có trạng thái REM khiến cho hầu hết cơ vận động của cơ thể bị tê liệt. Nói cách khác, tâm trí có ý thức đã hoàn toàn tỉnh táo nhưng cơ thể thì không. Dẫn đến cái cảm giác bị đè đến nghẹt thở nhưng không thể cử động tay chân hoặc làm thế nào thoát ra được

Nguyên nhân chính do stress tinh thần, đây là một phải ứng của cơ thể để giải toả stress, nó làm thay đổi một số hoocmon của cơ thể để đưa cơ thể đang căng thẳng về trạng thái bình thường. Khi mọi người thức khuya, cày cụi học căng quá là cũng hay bị gặp ác mộng, đó chính là nguyên nhân

Ngoài ra thì không biết ai gặp hiện tượng lucid dream bao giờ chưa? Nếu có hứng thú thì cùng thảo luận cùng mình, mình đang nghich ngợm mấy bài báo tiếng anh về cái này. Thật sự bản thân mình rất ít khi mơ, mà đa mơ thì toàn là lucid dream làm mình phát sợ hãi. Nên mình quyết định bỏ thời gian ngồi tìm hiểu nó :)

Đắng!

Giải Ba event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
17 Tháng mười một 2018
767
2,258
256
Bà Rịa - Vũng Tàu
Minh Dạm

- Trương lực cơ mắt tăng
- Cử động mắt nhanh
Chúng ta có thể thấy tại giai đoạn 5 này, khi cơ thể đang ngủ nhưng các hoạt động khác (nhịp tim, nhịp thở, sóng não,...) đều hoạt động như lúc chúng ta vận động điều này dẫn đến hiện tượng một phần bộ não thức dậy, hoàn toàn tỉnh táo nhận thức mọi vật xung quanh, trong khi một phần khác của não bộ như vùng chỉ huy hệ thần kinh vận động vẫn ở trong giấc ngủ có trạng thái REM khiến cho hầu hết cơ vận động của cơ thể bị tê liệt. Nói cách khác, tâm trí có ý thức đã hoàn toàn tỉnh táo nhưng cơ thể thì không. Dẫn đến cái cảm giác bị đè đến nghẹt thở nhưng không thể cử động tay chân hoặc làm thế nào thoát ra được

Nguyên nhân chính do stress tinh thần, đây là một phải ứng của cơ thể để giải toả stress, nó làm thay đổi một số hoocmon của cơ thể để đưa cơ thể đang căng thẳng về trạng thái bình thường. Khi mọi người thức khuya, cày cụi học căng quá là cũng hay bị gặp ác mộng, đó chính là nguyên nhân

Ngoài ra thì không biết ai gặp hiện tượng lucid dream bao giờ chưa? Nếu có hứng thú thì cùng thảo luận cùng mình, mình đang nghich ngợm mấy bài báo tiếng anh về cái này. Thật sự bản thân mình rất ít khi mơ, mà đa mơ thì toàn là lucid dream làm mình phát sợ hãi. Nên mình quyết định bỏ thời gian ngồi tìm hiểu nó :)
lucid dream- giấc mơ sáng suốt hả anh- em nhớ kì thi vừa rồi - khì thi hsg sinh học vừa rồi , trước khi thi em rất khó ngủ học bài đến 1 h sáng rồi mới đi ngủ , ngủ được một lúc em nằm mơ thấy cái bài tập môn sinh đang xoay tròn xung quanh em, em chào đón chúng như 1 lẽ dĩ nhiên và rồi e đọc 1 bài môn sinh trong tất cả chúng, sáng dậy đi thi , có 1 câu 3 điểm và câu đó i chống với câu e đọc lúc chiêm bao của đêm đó :) nghe có vẻ ảo nhưng nó thật sự là sự thật :-

• Like
Reactions: Ng.Klinh

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
Tớ có 1 câu hỏi : tại sao khi chúng ta ngủ, không phải tối nào cũng thế, có những lúc tưởng chừng ngủ rất ngon, bộ não nghỉ ngơi rất thoải mái, nhưng bỗng nhiên đầu ta có cảm giác nặng nề, và rơi xuống , giống như ta đang nhảy từ vựng thẳm xuống vậy, nguyên nhân đó là sao ??:)-

- Trương lực cơ mắt tăng
- Cử động mắt nhanh

Em có vào 1 nhóm Creepypasta, nó nói về hiện tượng mơ bị rơi xuống vực là do não đang kiểm tra xem mình còn sống hay đã chết. Các nhà khoa học gọi hiện tượng này là myoclonic, thường xảy ra trong lúc ngủ. Khi ngủ, tần suất hô hấp giảm đột ngột, đại não cho rằng, cơ thể sắp chết nên phát đi một xung động khiến toàn thân thức tỉnh.
Còn hiện tượng lucid dream,em gặp rất rất nhiều lần. Hầu như những lần gặp ác mộng thì đều là lucid dream, trong giấc mơ rất sợ hãi nhưng lại nhận ra mình không phải thực, vậy là tự nhủ "đang mơ thôi, mở mắt ra" Thế mà tỉnh thật :))) Khó tin nhỉ?

Đỗ Hằng

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
18 Tháng chín 2017
2,110
2,764
456
20
Thanh Hóa
THPT Triệu Sơn 3
Em có vào 1 nhóm Creepypasta, nó nói về hiện tượng mơ bị rơi xuống vực là do não đang kiểm tra xem mình còn sống hay đã chết. Các nhà khoa học gọi hiện tượng này là myoclonic, thường xảy ra trong lúc ngủ. Khi ngủ, tần suất hô hấp giảm đột ngột, đại não cho rằng, cơ thể sắp chết nên phát đi một xung động khiến toàn thân thức tỉnh.
Còn hiện tượng lucid dream,em gặp rất rất nhiều lần. Hầu như những lần gặp ác mộng thì đều là lucid dream, trong giấc mơ rất sợ hãi nhưng lại nhận ra mình không phải thực, vậy là tự nhủ "đang mơ thôi, mở mắt ra" Thế mà tỉnh thật :))) Khó tin nhỉ?
Em nhiều lần như thế, sợ hãi trong giấc ngủ, vẫn ý thức là mình ngủ, nhưng muốn tỉnh dậy cho qua sự sợ hãi mà không được, mở mắt không được, động đậy không được, lúc sau thì chìm vào giấc ngủ không biết, đặc biệt là em gặp triệu chứng này khi mới lên giường ngủ, kèm theo cảm giác kos thở, mong anh chị giải đáp

Đắng!

Giải Ba event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
17 Tháng mười một 2018
767
2,258
256
Bà Rịa - Vũng Tàu
Minh Dạm
Hú la;););)

Vì sao lông mày không thể dài như tóc??:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Ví sao vậy??
:D:D
Dù mới đi cắt tóc nhưng chỉ hơn 1 tháng sau, tóc lại mọc dài ra phải cần đi cắt tỉa lại. Đối với lông mày thì chưa bao giờ phải cắt ngắn mà dường như nó lúc nào cũng như thế.
Theo nghiên cứu của các nhà khoa học, độ dài lông tóc con người là do mao nang (túi mao) mọc ra lông tóc có hình dáng lớn hay nhỏ quyết định.
Lông mày chỉ có thể dài đến một tuổi và một độ dài nhất định, sau đó qua một thời gian sẽ rụng đi, nơi đã rụng đi sẽ mọc ra lông tóc mới. Ở các vị trí khác nhau trên cơ thể, lông tóc sinh trưởng có độ dài khác nhau bởi lông tóc ở các vị trí khác nhau sẽ có túi mao lông khác nhau. Đồng thời, mỗi loại hình túi mao chỉ có thể nâng đỡ cho một độ dài nhất định của lông tóc. Túi mao của lông mày có sức chịu đựng kém hơn nhiều so với túi mao của tóc. Vì thế, khi lông mày đạt tới độ dài nhất định, túi mao không chịu đựng được nữa, lông mày sẽ dừng sinh trưởng, tự rụng đi không thể nào mọc dài như tóc được.

Hồng Vânn

Học sinh gương mẫu
Thành viên
8 Tháng mười một 2018
1,148
3,415
441
Thanh Hóa
Sao Hoả
Chị ơi cho em hỏi chút nha chị! Hôm bữa em ăn cơm, còn lại ít cơm nhưng em bỏ luôn vào chậu nước. Sang đến chiều, lúc cầm bát cơm lên Em thấy có một lớp nhớt bên ngoài bát và cơm không còn. Chị ơi, vậy có phải do cơm bám lên bát không ạ?

• Like
Reactions: Đắng!

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
Chị ơi cho em hỏi chút nha chị! Hôm bữa em ăn cơm, còn lại ít cơm nhưng em bỏ luôn vào chậu nước. Sang đến chiều, lúc cầm bát cơm lên Em thấy có một lớp nhớt bên ngoài bát và cơm không còn. Chị ơi, vậy có phải do cơm bám lên bát không ạ?
Có thể do hạt cơm có cấu tạo amilozo và amilopeptin đã bị nước hình thành liên kết phân cực, điều này làm mất cấu trúc xoắn của amilozo và amilopeptin => hạt cơm chia nhỏ thành các phần bám lên thành bát

Hồng Vânn

Học sinh gương mẫu
Thành viên
8 Tháng mười một 2018
1,148
3,415
441
Thanh Hóa
Sao Hoả
Cho em hỏi chút ạ! Khi em đi ngoài nắng vào thì lúc vào nhà gần như em chỉ thấy màu đen và rất đau mắt! Mẹ em bảo đi ngoài nắng vào là vậy nhưng không chỉ đi nắng, nhìn từ nhà ra em cũng thấy choáng ! Cho em hỏi là vì sao ạ?

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Cho em hỏi chút ạ! Khi em đi ngoài nắng vào thì lúc vào nhà gần như em chỉ thấy màu đen và rất đau mắt! Mẹ em bảo đi ngoài nắng vào là vậy nhưng không chỉ đi nắng, nhìn từ nhà ra em cũng thấy choáng ! Cho em hỏi là vì sao ạ?
Về mặt sức khỏe, em cảm thấy sức khỏe mình ổn định chứ?

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
Liên quan đến hoạt động của tế bào que và tế bào nón

Đạt, Bình, Chi em nào học phần động vật 11 rồi vào giải đáp giúp bạn nào

Phần này khá là 2, thi HSG QG không có, thi vòng 2 chọn đội tuyển quốc tế mới có :)

Bạn nào giỏi trả lời đúng chị Linh có thưởng :D

@Nguyễn Trần Thành Đạt @H.Bừn @Vũ Linh Chii

H.Bừn

Cựu Mod phụ trách Sinh học
Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
Liên quan đến hoạt động của tế bào que và tế bào nón

Đạt, Bình, Chi em nào học phần động vật 11 rồi vào giải đáp giúp bạn nào

Phần này khá là 2, thi HSG QG không có, thi vòng 2 chọn đội tuyển quốc tế mới có :)

Bạn nào giỏi trả lời đúng chị Linh có thưởng :D

@Nguyễn Trần Thành Đạt @H.Bừn @Vũ Linh Chii
Cái này em ngồi đọc một hồi lâu và sơ sơ qua trong camp với giáo trình thì chắc em nêu ý kiến có gì chị sửa đổi hay chỉnh giúp em vứi :3
Thứ nhất khi ra ngoài trời nắng thì lượng ánh sáng khá mạnh và nhiều thì khi đi vào bên trong mắt đến vị trí là hố trung tâm nơi tập trung nhiều tế bào nón - khoảng 150.000 tế bào nón / một milimet vuông. Ở đây thì tế bào que nhạy cảm hơn với ánh sáng nhưng lại không phân biệt được màu sắc, chúng cho phép ta nhìn vào ban đêm, nhưng chỉ có màu đen và trắng còn các tế bào nón cho thị giác màu kém nhạy cảm .
Cho nên khi bị ánh sáng ngoài nắng gắt thì các tế bào nón bị kích thích mạnh mất tạm thời khả năng cảm thụ ánh sáng lúc này các tế bào hình que ở rìa hoạt động nên chỉ thấy đen và trắng hoặc xám như bạn @Roshan như bạn nói.
Thứ hai thì về các phản ứng bên trong các tế bào que và nón. Liên quan đến là rhodopsin một sắc tố thị giác và sự chuyển đổi của nó được gọi là "tẩy màu ' làm cho chúng bị thay đổi giữa hai trạng thái là hoạt động và bất hoạt. Khi mà mức ánh sáng thay đổi đột ngột, các tế bào que đã bị biến đổi bởi rhodospin không trở lại đáp ứng đầy đủ trong vài phút => Điều này có thể dẫn đến mù tạm thời, cái này có thể gây đến tác hại như khi bạn ở trong nhà.
Thứ ba khi ra đường vào lúc trời nắng gắt, ánh sáng Mặt Trời khá mạnh, theo phản xạ não sẽ chỉ đạo cho mắt díu lại để ngăn cản tia UV lọt vào mắt. Nhằm tránh gây hại cho mắt, tròng đen mắt sẽ quy định độ khép hờ hay mở lớn nhằm điều chỉnh lượng ánh sáng vào mắt. Cụ thể, đồng tử của mắt thường co lại để tránh nguồn sáng mạnh trong môi trường nắng, ánh sáng mạnh. Ngược lại, đồng tử mắt sẽ thường giãn nở to để đón ánh sáng vào nhiều hơn trong môi trường râm, mát. Sự thay đổi này ảnh hưởng đến chức năng thụ quan của mắt, do tia UV độc nên có thể gay nguy hiểm.
Nếu em cảm thấy mình yếu hơn thì không hẳn là về mắt đâu, một phần cũng liên quan đến huyết áp, não bộ chẳng hạn.
@Ng.Klinh Chị xem cho em với ạ :<

Last edited by a moderator:

Trang Vũ 2k5

Học sinh gương mẫu
Thành viên
25 Tháng mười 2018
1,097
2,517
331
Nam Định
Trường THPT
1 Cho em hỏi lúc ngủ con người có rơi vào trạng thái nửa tỉnh nửa mê ko ạ?
2 Khi làm bánh rán làm với gạo tẻ thì có gây hại cho sức khỏe không ạ? Khi làm bánh rán cho thêm nước cốt dừa thì có gây hại cho sức khỏe ko ạ? ( dù bánh rán thường được làm gạo tẻ:p)

Last edited:

Ng.Klinh

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT tích cực 2017
28 Tháng hai 2017
1,516
3,108
534
Cho em hỏi lúc ngủ con người có rơi vào trạng thái nửa tỉnh nửa mê ko ạ?
Trạng thái này thương thấy khi mới bắt đầu giấc ngủ, cảm giác đầu óc lâng lâng một chút sau đó ngủ luôn. Em có thể tìm lại post của chị phía trên viết về các chu kỳ giấc ngủ, hiện tượng bóng đè,...

Khi làm bánh rán làm với gạo tẻ thì có gây hại cho sức khỏe không ạ? Khi làm bánh rán cho thêm nước cốt dừa thì có gây hại cho sức khỏe ko ạ? ( dù bánh rán thường được làm gạo tẻ:p)

Không gây hại gì cho sức khoẻ cả, chỉ là bánh ít dẻo và đặc hơn

Thêm nước cốt dừa cũng không sao cả nhé. Những vì bánh rán chiên dưới nhiệt độ cao nên có thể những phân tử acid béo, phân tử mùi vị của nước dừa sẽ bay hơi,... Bánh rán sẽ ít thơm vị dừa hơn. Em cân nhắc điều chỉnh tỉ lệ nha

Mà chị tưởng tượng đã thấy cái bánh này của em ngon lắm rồi, nào mang chị thử. Hóng phát thèm :(

Hồng Vânn

Học sinh gương mẫu
Thành viên
8 Tháng mười một 2018
1,148
3,415
441
Thanh Hóa
Sao Hoả
Chị ơi cho em hỏi ạ, hôm nay lúc mà em mở bình rượu nếp cẩm mới ủ được tầm 5-6 ngày gì đó, em tự nhiên thấy mũi mình khá khó chịu như có một luồn hơi gì đó bay vào mũi, chị có thể cho em biết là vì sao không ạ?

Minhtq411

Học sinh
Thành viên
5 Tháng mười một 2021
183
197
46
TP Hồ Chí Minh
Chị ơi cho em hỏi ạ, hôm nay lúc mà em mở bình rượu nếp cẩm mới ủ được tầm 5-6 ngày gì đó, em tự nhiên thấy mũi mình khá khó chịu như có một luồn hơi gì đó bay vào mũi, chị có thể cho em biết là vì sao không ạ?
Mình nghĩ là trong rượu nếp cẩm có chứa cồn í, thế nên cồn bốc hơi và bay trong không khí, lọt vào mũi khiến khoang mũi và thành trong của mũi bị kích thích.
:rongcon46:rongcon46

Minhtq411

Học sinh
Thành viên
5 Tháng mười một 2021
183
197
46
TP Hồ Chí Minh
1 Cho em hỏi lúc ngủ con người có rơi vào trạng thái nửa tỉnh nửa mê ko ạ?
2 Khi làm bánh rán làm với gạo tẻ thì có gây hại cho sức khỏe không ạ? Khi làm bánh rán cho thêm nước cốt dừa thì có gây hại cho sức khỏe ko ạ? ( dù bánh rán thường được làm gạo tẻ:p)
Mình trả lời câu 1 nhé, là trước khi vào giấc ngủ, hiện tượng ngủ nông hiện ra, nhưng chỉ 1 2 tiếng sau là chìm vào giấc ngủ REM (giấc ngủ sâu)

Top Bottom