Tâm sự Hỏi nhỏ! Theo bạn thế nào là "ĐAM MÊ"

Đình Hải

Vì học sinh thân yêu!
Cựu Admin
19 Tháng năm 2016
6,735
29,334
1,439
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào cả nhà,

Chắc hẳn chúng ta đã không ít lần nghe về "ĐAM MÊ" rồi phải không nào?

Vậy, theo cả nhà như thế nào gọi là ĐAM MÊ nhỉ?

Làm thế nào để tìm thấy "ĐAM MÊ" của chính mình?

Hãy cùng chia sẻ suy nghĩ của mình về "ĐAM MÊ" cả nhà nhé. Và đừng quên tag bạn bè vào để cùng nhau chia sẻ nha :D

tanthucui056

Banned
Banned
28 Tháng bảy 2018
534
689
121
19
Bình Phước
trường thcs thị trấn lộc ninh
Đam mê” bắt nguồn từ “chân thực”, cảm thấy rằng bạn hãnh diện với bản thân trong các quyết định của mình mà không phải cố tỏ ra hay làm hài lòng ai khác. Đây là một điều rất cá nhân, và không ai có thể nói cho bạn biết điều gì sẽ khiến bạn cảm thấy “chân thực”; chỉ riêng mình bạn mới có thể nhận ra nó.

• Like
Reactions: Đình Hải

Hồ Nhi

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
17 Tháng mười 2017
3,900
6,231
691
19
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 1
Chào cả nhà,

Hãy cùng chia sẻ suy nghĩ của mình về "ĐAM MÊ" cả nhà nhé. Và đừng quên tag bạn bè vào để cùng nhau chia sẻ nha :D

Hồi nhỏ thì em cũng chả biết đam mê là gì đâu nhưng bây giờ thì có đam mê rùi nhưng không biết định nghĩa nó ntn

• Like

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Chào cả nhà,

Theo em đam mê là khi ta làm 1 việc gì đó cảm thấy thích thú và chẳng bao giờ chán.
Để tìm thấy đam mê chắc là phải hỏi bản thân mình trước rồi THỬ LÀM thôi. Đôi khi mình nghĩ mình thích cái này nhưng khi làm thực sự có đam mê với cái khác nên em nghĩ quan trọng nhất phải thử làm nhiều nhất có thể.
@Harry Nanmes @Bùi Thị Diệu Linh @Misaka Yuuki @Nguyễn Thị Diễm Hương @Phạm Thúy Hằng @Cô Bé Ngốc

Nữ Thần Tự Do

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng chín 2018
417
587
121
20
Quảng Bình
THCS Xuân Ninh
đối với bản thân em, em nghĩ khi ta 'đam mê' một thứ gì đó ta sẽ luôn chú trọng, quan tâm, say mê và tìm hiểu mọi thứ về nó để hiểu hết mọi thứ về nó,những công việc mình làm hoàn toàn tự bộc phát, chẳng hề bị một thế lực nào ép buộc. Đó là định nghĩa 'đam mê' của bản thân em.:p

• Like

The Joker

BTV World Cup 2018
HV CLB Lịch sử
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
12 Tháng bảy 2017
4,754
7,085
804
Hà Nội
THPT Việt Đức
Chào cả nhà,

Là sự yêu thích 1 việc gì đó đến nỗi không có gì cản được :D

• Like

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
theo em đam mê là yêu thích nhưng đam mê khác yêu thích.....chính ở chỗ đam mê là sai lầm
dẫn chứng 1 :- nếu có đam mê hoặc người ta phải bỏ một cái gì đó theo đam mê hoặc phải từ bỏ đam mê => tinh thần ko tốt=> vậy ko nên có đam mê
D/C 2 : - đam mê mãnh liệt hơn yêu thích cho nên đam mê sẽ khiến ng ta bỏ lỡ nhiều thứ có ích cho bản thân,cứ hướng tới đam mê mà ko phát triển mặt khác(VD đam mê vẽ,tập vẽ mãi,học ko giỏi,mặc dù vẽ đẹp,thi điểm kém kèm nhiều hậu quả khác)
D/C 3 : đam mê khó mà từ bỏ....do vậy,1 số ng hoàn cảnh bắt buộc phải từ bỏ đam mê sẽ dẫn đến khiến ng ta làm gì cũng thấy chán nãn,ko hứng thú nữa => khó đạt hiệu quả trong học tập,làm việc
--- nói chung : ko nên có đam mê,chỉ yêu thích là đủ rồi
---tuy là quan niệm ko có tính khách quan nhưng đều dựa trên thực tế cả
chân thành khuyên các bạn không nên phát sinh cái gọi là đam mê,chỉ nên dừng lại ở mức độ gọi là yêu thích

Linh Junpeikuraki

Học sinh gương mẫu
Thành viên
29 Tháng sáu 2018
1,992
2,111
321
Thái Bình
THPT
Em vôn dĩ k có căn bản của môn sinh học .lên lớp 12 e ms hk thôi
Vì đam mê e bỏ lựa chọn khối A và A1,D,D7 để theo đuổi B
mong ước mơ của e sẽ thành công để thah động lực cho những ai sẽ thi B

• Like

Ngố Ngây Ngô

Giải Nhất event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
24 Tháng bảy 2018
805
840
126
Quảng Nam
THPT
theo em đam mê là yêu thích nhưng đam mê khác yêu thích.....chính ở chỗ đam mê là sai lầm
dẫn chứng 1 :- nếu có đam mê hoặc người ta phải bỏ một cái gì đó theo đam mê hoặc phải từ bỏ đam mê => tinh thần ko tốt=> vậy ko nên có đam mê
D/C 2 : - đam mê mãnh liệt hơn yêu thích cho nên đam mê sẽ khiến ng ta bỏ lỡ nhiều thứ có ích cho bản thân,cứ hướng tới đam mê mà ko phát triển mặt khác(VD đam mê vẽ,tập vẽ mãi,học ko giỏi,mặc dù vẽ đẹp,thi điểm kém kèm nhiều hậu quả khác)
D/C 3 : đam mê khó mà từ bỏ....do vậy,1 số ng hoàn cảnh bắt buộc phải từ bỏ đam mê sẽ dẫn đến khiến ng ta làm gì cũng thấy chán nãn,ko hứng thú nữa => khó đạt hiệu quả trong học tập,làm việc
chân thành khuyên các bạn không nên phát sinh cái gọi là đam mê,chỉ nên dừng lại ở mức độ gọi là yêu thích
hơ, nói như bạn, cuộc sống này thật vô vị. Chính những điều đó mới làm nên mùi vị của cuộc sống chứ.

Tư Âm Diệp Ẩn

Học sinh gương mẫu
HV CLB Hội họa
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
1,872
2,037
326
19
Vĩnh Phúc
THPT Nguyễn Viết Xuân
Chào cả nhà,

Đối với em, đam mê rất dễ định nghĩa, đó là khi ta yêu thích một cái gì đó đến mức hơn bình thường, là ta dành cho nó một tình yêu mà đến ta cũng không thể nào định nghĩa rõ ràng, chỉ biết nó giúp ta vui tươi hơn, mạnh mẽ hơn mỗi khi nghĩ đến
Em đã tìm thấy "đam mê" của chính mình rồi. Còn công cuộc tìm ra nó em cũng không rõ nữa, chỉ là tình cờ, tình cờ, rồi thêm chút bất ngờ là em và "bạn ấy" gặp nhau :D
@Karry Wang 1999 @Tề Thiên Vũ @ngocvan9999 @Kuroko - chan chia sẻ chút đam mê của mọi người đi

Harry Nanmes

Cựu Mod Văn | Tài năng sáng tạo 2018
Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
Chào cả nhà,

Đam mê là thứ ta vô cùng thích thú, quan tâm tới nó nhất. Đam mê là sự theo đuổi tới cùng mà không ngại khó khăn, gian khổ, theo đuổi vì lòng yêu thích của mà không phải là của người khác.
Bản thân em đam mê một bộ môn học, khi bị người khác nói mỉa, nói kháy thì trong lòng cảm thấy đau, khới và vô cùng tức giận. Họ dám đem lòng đam mê của em ra làm trò cười, làm vấn đề để họ mang ra bàn tán em cảm thấy nó bị xúc phạm. Nhưng mặc cho người đòi có nói thì em vẫn sẽ theo đuổi đến cùng.
Đólà lòng đammê của em :D

phamkimcu0ng

Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
9 Tháng mười 2018
1,683
7,939
561
Cà Mau
Trường trung học cơ sở Nguyễn Thiện Thành
Đam mê là khi ta thích làm một điều gì đó và theo đuổi tới cùng, đôi khi phải hi sinh một số thứ vì đam mê đó
@namnam06 cùng chia sẻ nha

• Like

peekaiyuan64

Cựu CTV Thiết kế
Thành viên
19 Tháng chín 2018
1,161
3,657
441
20
Quảng Trị
THPT Triệu Phong
Chào cả nhà,

- Đam mê là 1 thứ khiến ta yêu thích,theo đuổi tới cùng,trích ra 1 ít thời gian để làm nó :) Mặc cho người khác chê bai mình.Mình vẫn quyết tâm làm :)

• Like

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
hơ, nói như bạn, cuộc sống này thật vô vị. Chính những điều đó mới làm nên mùi vị của cuộc sống chứ.
mùi vị của cuộc sống cũng ko thể nhạt hơn nữa nếu thiếu đam mê đâu bạn ơi
mik cũng nêu rõ quan điểm rồi nên ko ns thêm được gì
mặc dù nói vậy nhưng mik cũng rất rõ : chẳng ai có thể cấm cản ai,có điều mik chỉ muốn khuyên nên dừng ở yêu thích thôi,đam mê là quá trớ của yêu thích,có nhiều hệ lụy

• Like

Nữ Thần Tự Do

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng chín 2018
417
587
121
20
Quảng Bình
THCS Xuân Ninh
mặc dù nói vậy nhưng mik cũng rất rõ : chẳng ai có thể cấm cản ai,có điều mik chỉ muốn khuyên nên dừng ở yêu thích thôi,đam mê là quá trớ của yêu thích,có nhiều hệ lụy
đâu phải đam mê nào cũng bất trắc đâu? hơn nữa có đam mê chúng ta mới có niềm tin để sống mà theo đuổi đam mê, ko những thế đam mê sẽ cho ta rất nhiều kiến thức trong quá trình đi theo đam mê. Chẳng có cuộc sống nào mà êm đềm mãi mãi, có gặp khó khăn, gian khổ con người mới trưởng thành hơn, vì vậy nếu đam mê khiến ta gặp khó khăn, vấp ngã thì con người ta mới trưởng thành hơn.
Do đó đam mê là vô hại
đó là quan điểm của mình và đó cũng là những gì mình nghĩ.

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
đâu phải đam mê nào cũng bất trắc đâu? hơn nữa có đam mê chúng ta mới có niềm tin để sống mà theo đuổi đam mê, ko những thế đam mê sẽ cho ta rất nhiều kiến thức trong quá trình đi theo đam mê. Chẳng có cuộc sống nào mà êm đềm mãi mãi, có gặp khó khăn, gian khổ con người mới trưởng thành hơn, vì vậy nếu đam mê khiến ta gặp khó khăn, vấp ngã thì con người ta mới trưởng thành hơn.
Do đó đam mê là vô hại
hầu hết đam mê đều bất trắc,chẳng có gì là hoàn toàn nên mik nói ở đây là ns phần lớn thôi
với lại tư tưởng của 1 ng thì khó mà thay đổi,tư tưởng mik đã vậy rồi,mik ko muốn thay đổi thì ai ns gì cũng khó lòng sửa lại được.
- dù sao cũng cảm ơn nha,bạn nói hay lém(mặc dù điều bn nói hầu như ai sống trong XH nãày đều nhận thấy rõ):D

• Like

Nữ Thần Tự Do

Học sinh chăm học
Thành viên
12 Tháng chín 2018
417
587
121
20
Quảng Bình
THCS Xuân Ninh
hầu hết đam mê đều bất trắc,chẳng có gì là hoàn toàn nên mik nói ở đây là ns phần lớn thôi
với lại tư tưởng của 1 ng thì khó mà thay đổi,tư tưởng mik đã vậy rồi,mik ko muốn thay đổi thì ai ns gì cũng khó lòng sửa lại được.
- dù sao cũng cảm ơn nha,bạn nói hay lém(mặc dù điều bn nói hầu như ai sống trong XH nãày đều nhận thấy rõ):D
mình phải công nhận bạn rất vững tâm, mình cũng ko có ý định thay đổi suy nghĩ của ai cả , mình chỉ nghĩ sao nói vậy thôi ak ^_^

• Like

Ngố Ngây Ngô

Giải Nhất event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
24 Tháng bảy 2018
805
840
126
Quảng Nam
THPT
Do đó đam mê là vô hại
mỗi người một suy nghĩ thôi nhưng mình thấy có đam mê vẫn tốt, có đam mê để có cái mà mình theo đuổi chứ sống bình thường thì mình thấy nó không ý nghĩa lắm

Top Bottom