Hỏi mọi người về Sinh 11

Q

quynhdihoc

mọi người ơi!
mình có 1 câu hỏi là tại sao cá rô và cá trê lại sống được ở trên cạn lâu hơn so với các loài cá khác vậy ? Giúp mình trả lời nhé!

Tớ nghĩ đó là do cá rô và cá trê thường sống ở mặt đáy của ao, sông, hồ nên là có cấu tạo cơ quan hô hấp thích nghi với việc hấp thụ dc ít oxi . Tại vì ở tầng đáy, lượng oxi hoà tan trong nước rất thấp , thấp hơn cả nồng độ các khí khác như là CH4 ....
vì vậy khi lên cạn, các loại cá đều hô hấp được nhưng do đặc điểm đó mà 2 loại cá trên sống lâu hơn.

A

anhkhoa1992

đúng vậy
cá trê và cá rô sống trên cạn khá lâu
đời sống cá trê và cá rô thường sống ở dưới đáy khi ở dưới đáy õi rất ít khi lên bờ cũng vậy chúng giốngn như ở đáy sông

C

caothuyt2

tớ nhớ cô giáo tớ có nói loài cá trê có khả năng lấy oxi từ không khí do chúng có khả năng hít thở không khí nhờ một cơ quan phức tạp mọc ra từ vòm mang.( còn cơ quan đó có cấu tạo thế nào thì tớ chịu)

D

dunglien

Trời đất !
Kiểu này thì còn học hành gì nữa đây hả trời:))
Thôi được rồi,mình trả lời nhanh gọn nhé:Vì cây ko có ko khí để hô hấp nên nó chết
Nhớ cho xin cái thank nhé bạn :))

her ông nói thế thì tui chết chắc câu này tui đâu bít trả lời . Theo tui nghĩ thì do lượng nước quá lớn thì Áp suất thẩm thắu của rễ sẽ giảm làm cây không có khả năng hấp thụ các chất dinh dưỡng đồng thời sẽ khiến cây không đủ khả năng để hô hấp nên nó sẽ queo râu

M

matrungduc10c2

Mình nghĩ là do cấu tạo cơ quan hô hấp của cá rô,cá trê đặc biệt hơn các loài cá khác(có nhiều phiến nang hơn chẳn hạn...^^!)nên hoạt động hô hấp sẽ đạt đc hiệu quả cao hơn=>sống trên cạn lâu hơn.

K

khicon306

tại sao cây ngập trong nước lại chết? giúp mình với mình xin cảm ơn

theo mình cây trên cạn ngập úng lâu sã chết bởi vì khi đó mặt nước sẽ ngăn cách không khí và đất --> đất thiếu O2 mà trong thời gian đó các chất độc hại đã tích tụ trong đất , rễ hút phải ---> gây ngộ độc và lông hút bị chết , không có lông hút mới thay thế và trong thời gian đó mặt nước sẽ ngăn cách không khí và lá cây --> thiếu oxi --> cây hô hấp kị khí
===> cây chết

Y

yenn

theo mình thì cây bị ngập úng lâu rễ thiếu oxi nên ko phát triển tốt đồng thời xảy ra hh kị khí sinh ra chất độc

Top Bottom