[HỎI] Mg có tác dụng với AlCl3 không ạ?

S

snowmankid224

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

chả là em đang học bài Nhôm (chương trình lớp 9), cô em bảo là điều chế Al thì dùng Mg tác dụng với muối Al chẳng hạn như muối AlCl3, thế nhưng trong Dãy hoạt động hóa học của KL thì tính từ Al trở đi, KL đứng trước mới đẩy KL đứng sau ra khỏi dd muối. Vậy 2 cái này có cắn nhau quá không ạ? Cho e xin câu trả lời!

L

luffy_1998

Tính từ Mg (ko phải Al đâu) trở đi, kim loại trước đẩy kim loại sau ra khỏi dd muối.

S

socviolet

chả là em đang học bài Nhôm (chương trình lớp 9), cô em bảo là điều chế Al thì dùng Mg tác dụng với muối Al chẳng hạn như muối AlCl3, thế nhưng trong Dãy hoạt động hóa học của KL thì tính từ Al trở đi, KL đứng trước mới đẩy KL đứng sau ra khỏi dd muối. Vậy 2 cái này có cắn nhau quá không ạ? Cho e xin câu trả lời!
Em đọc lại cái dòng bôi xanh, có thể em hiểu sai ý của câu đó. Tính từ Al trở đi thì kim loại đứng trước mới đẩy kim loại đứng sau ra khỏi dd muối. Có nghĩa là, đối với Mg - kim loại đứng ngay trước Al, thì sẽ không có kim loại nào đẩy được nó ra khỏi dd muối, bởi vì những KL đứng trước Mg đều là KL kiềm. Do đó Mg có thể đẩy được Al ra khỏi dd muối của Al, vì trong dãy điện hoá (cái này lớp 12 học), thì cặp Mg2+/Mg đứng trước cặp Al3+/Al và Mg không tác dụng với nước. Tuy nhiên thông thường thì người ta ít dùng cách này để điều chế Al, vì khi phản ứng xong thì Al tạo ra bám lên thanh Mg, và ta sẽ phải làm thêm 1 vài bước nữa để tách được Al nguyên chất!

Top Bottom