Sinh 10 Hỏi kinh nghiệm

Max ngu toán

Học sinh mới
Thành viên
15 Tháng năm 2018
42
85
16
Nghệ An
BYT
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Năm lớp 9 em không học sinh,sau này em chỉ mới nắm rõ một số kiến thức cơ bản thôi chứ không phải là mất gốc hẳn
Năm nay em lên lớp 10,nếu muốn học giỏi sinh thì em phải học ở những phần nào ạ?
Và cho em hỏi sinh 10 có liên quan đến sinh 9 không ạ?

• Like
Reactions: Vũ Linh Chii

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
Năm lớp 9 em không học sinh,sau này em chỉ mới nắm rõ một số kiến thức cơ bản thôi chứ không phải là mất gốc hẳn
Năm nay em lên lớp 10,nếu muốn học giỏi sinh thì em phải học ở những phần nào ạ?
Cái phần muốn giỏi phải học phần nào ... cái này để dành cho các tiền bối cho ý kiến
còn sinh 10 có liên quan đến sinh 9 hay không thì mình nghĩ là ít . ...
Sinh 10 nâng cao sẽ liên quan đến sinh 9 nâng cao ...
Mà bạn muốn giỏi sinh thì hãy nắm vững kiến thức cơ bản trong SGK đi nhé ^^ đập cả quyển sách vào đầu cho nhớ

Vy Mity

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng chín 2017
744
597
126
21
Đắk Lắk
THPT Krông Ana
GIẢI
Năm nay lên 10 chủ yếu là kiến thức phần lý thuyết là nhiều thôi em, phải nắm chắc kiến thức Sgk mới được . Còn về bài tập thì chủ yếu phần tế bào và nguyên phân giảm phân thôi à
Sinh 10 và 9 cơ bản thì hầu như không liên quan tới nhau l9 thì di truyền học là chủ yếu

• Like
Reactions: Max ngu toán

Max ngu toán

Học sinh mới
Thành viên
15 Tháng năm 2018
42
85
16
Nghệ An
BYT
GIẢI
Năm nay lên 10 chủ yếu là kiến thức phần lý thuyết là nhiều thôi em, phải nắm chắc kiến thức Sgk mới được . Còn về bài tập thì chủ yếu phần tế bào và nguyên phân giảm phân thôi à
Sinh 10 và 9 cơ bản thì hầu như không liên quan tới nhau l9 thì di truyền học là chủ yếu
Chị ơi ...chị thấy sinh 10 có khó không vậy ạ
Tại vì năm lớp 9 em học hóa...năm lớp 10 muốn đổi sang sinh
Nhưng hơi sợ
Cái phần muốn giỏi phải học phần nào ... cái này để dành cho các tiền bối cho ý kiến
còn sinh 10 có liên quan đến sinh 9 hay không thì mình nghĩ là ít . ...
Sinh 10 nâng cao sẽ liên quan đến sinh 9 nâng cao ...
Mà bạn muốn giỏi sinh thì hãy nắm vững kiến thức cơ bản trong SGK đi nhé ^^ đập cả quyển sách vào đầu cho nhớ
Phải học thuộc tất cả các lí thuyết trong sgk luôn hả bạn?

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
GIẢI
Bài tập có cả phần axit nucleic giống lớp 9 nữa
Chị ơi ...chị thấy sinh 10 có khó không vậy ạ
Tại vì năm lớp 9 em học hóa...năm lớp 10 muốn đổi sang sinh
Nhưng hơi sợ

Phải học thuộc tất cả các lí thuyết trong sgk luôn hả bạn?
Mình với bạn bằng tuổi ^^
Sinh 10 không khó lắm đâu ...
Lớp 9 cậu theo hóa lên lớp 10 sang sinh là 1 lợi thế ... sinh 10 nhiều hóa ^^

• Like

Max ngu toán

Học sinh mới
Thành viên
15 Tháng năm 2018
42
85
16
Nghệ An
BYT
Bài tập có cả phần axit nucleic giống lớp 9 nữa

Mình với bạn bằng tuổi ^^
Sinh 10 không khó lắm đâu ...
Lớp 9 cậu theo hóa lên lớp 10 sang sinh là 1 lợi thế ... sinh 10 nhiều hóa ^^
Không khó thật hả cậu...Cảm ơn cậu mình sẽ cố gắng học
Mình cũng khá tiếc....Tại vì mình học hóa cũng được nhưng sinh thì không...Mà sau này mình muốn thi y
Nên phải tạm dừng hóa để học sinh ...Lỡ sinh học mà càng ngu thì lại ngu cả hóa nữa

Vũ Linh Chii

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
18 Tháng năm 2014
2,843
3,700
584
20
Tuyên Quang
THPT Thái Hòa
Không khó thật hả cậu...Cảm ơn cậu mình sẽ cố gắng học
Mình cũng khá tiếc....Tại vì mình học hóa cũng được nhưng sinh thì không...Mà sau này mình muốn thi y
Nên phải tạm dừng hóa để học sinh ...Lỡ sinh học mà càng ngu thì lại ngu cả hóa nữa
Mình thấy k khó ...
Đừng tạm dừng hóa.. hãy cứ duy trì cả hóa và nâng cao sinh lên ^^
Chúc bạn học tốt ^^

• Like

Sở Huyền Anh

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng mười hai 2017
432
282
89
20
Nghệ An
THPT Tân Kỳ 1
Thật ra mình 3 tháng cuối năm lớp 9 mới chuyển từ khối C sang khối B
Ai cũng phản đối mà sau 3 tháng mình cũng đã đủ tự tin đi thi chuyên dù là ko đậu nhưng qua đây mình muốn nói với bạn là sinh không khó
Bạn chỉ cần nắm vững kiến thức sách giáo khoa thôi
với lại sinh lên cấp 3 học lại từ đầu mà

• Like
Reactions: Oahahaha

Đặng Thành Nhân

Học sinh chăm học
Thành viên
1 Tháng năm 2015
151
248
86
24
Bình Dương
Đại học Y khoa Phạm Ngọc Thạch
Theo chị, trước khi vào năm học, em hãy xem lại sách Sinh 9 một chút và học kĩ hơn chỗ nguyên phân, giảm phân và các bài tập di truyền học. Nó sẽ bổ trợ cho em tốt hơn, sau này gặp lại dễ hiểu hơn.
Sinh học lớp 10 sẽ dạy lại em từ những cái nhỏ nhất của môn Sinh học, từ cấp độ phân tử. Em chỉ cần tập trung từ đây là được và đừng lo lắng quá.
Ngoài ra, em cứ mạnh dạn lấy sách Sinh 10 ra đọc thử một số nội dung mà em thấy "ấn tượng" hoặc tiêu đề "quen quen". Nó sẽ làm em thấy đơn giản và thoải mái hơn.
Đừng quên là diễn đàn vẫn ở đây và các thành viên sẽ hỗ trợ em nếu em cần nhé!
Chúc em học tốt!

Ye Ye

Cây bút Truyện ngắn 2017|Thần tượng văn học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng bảy 2017
2,064
2,347
434
Hà Nam
NEU (Dream)
Cá nhân chị thấy Sinh 10 cơ bản không khó đâu, nó nặng về lý thuyết thôi, chứ bài tập thì có ít công thức ấy mà, xoay quanh nguyên phân giảm phân ADN ARN (đó là chị đang nói chương trình cơ bản còn nâng cao thì không biết)
Để học tốt Sinh 10 cơ bản, chị nghĩ trước hết là nắm hết kiến thức SGK, ngay từ những cái nhỏ nhất. Vì bây giờ thi theo hình thức TN, nên bất cứ đơn vị kiến thức nào người ta có thể cho vào, ngay cả những cái nhỏ mình bỏ qua, nên nhớ học hết nhé
Ngoài ra em có thể lên mạng down bài tập về làm rồi check đáp án, như thế sẽ rèn luyện kiến thức nhớ lâu hơn
nhưng nói gì thì nói, quan trọng vẫn là chăm chỉ và tập trung, và một kinh nghiệm xương máu từ chị là: Đừng để nước đến chân mới nhảy nếu em muốn theo môn này, học đến đâu chắc đến đó nhé!

Top Bottom