Tâm sự [Hỏi han chút] Làm thế nào để nhắc nhở lớp trong giờ tự quản?

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ở lớp mình thường có nhiều những tiết này khi các thầy cô lên lớp muộn và không có ai lên trông thay. Thường thì bạn lớp trưởng sẽ mặc kệ cho lớp chơi bời nhảy nhót hét hò nếu không có lớp nào bên cạnh hoặc không bị giao làm bài, nhưng đến khi phải nhắc mọi người trật tự lại rất khó khăn. Mình cũng thấy tội bạn ấy vì la hét đủ kiểu, thậm chí nhiều lúc cãi nhau làm chia rẽ lớp nữa.

Có thể sắp tới bạn ấy nghỉ vài ngày, thường thì bạn ấy sẽ giao lại trách nhiệm cho mình. Mình rất muốn được nhận lời khuyên từ các lớp trưởng / lớp phó ở trên diễn đàn ạ!

Huyền Sheila

Học sinh chăm học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng tám 2017
760
847
146
19
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Văn Nghi, Gò Vấp
Ở lớp mình thường có nhiều những tiết này khi các thầy cô lên lớp muộn và không có ai lên trông thay. Thường thì bạn lớp trưởng sẽ mặc kệ cho lớp chơi bời nhảy nhót hét hò nếu không có lớp nào bên cạnh hoặc không bị giao làm bài, nhưng đến khi phải nhắc mọi người trật tự lại rất khó khăn. Mình cũng thấy tội bạn ấy vì la hét đủ kiểu, thậm chí nhiều lúc cãi nhau làm chia rẽ lớp nữa.

Có thể sắp tới bạn ấy nghỉ vài ngày, thường thì bạn ấy sẽ giao lại trách nhiệm cho mình. Mình rất muốn được nhận lời khuyên từ các lớp trưởng / lớp phó ở trên diễn đàn ạ!
Uầy, cái này là do ý thức của mỗi người là chính. Một số lời khuyên dành cho bạn: Trước hết bạn cứ dặn lớp im lặng , nếu quá ồn có thể nhắc nhở 1,2 lần rồi nếu quá mức thì ghi tên vào đưa giáo viên chủ nhiệm xử lí. Chuyện này có thành công hay không một phần là ý thức của các bạn trong lớp, còn lại là tùy thuộc vào bạn. Nếu bạn nghiêm, lời nói có sức nặng thì đương nhiên mọi người cũng sẽ nghe theo thôi. Chúc bạn làm được !

Nhật Hạ !

Học sinh chăm học
Thành viên
14 Tháng tư 2019
409
292
76
18
Quảng Nam
THCS Lê Quang Sung

Khó lắm bạn ơi! Lớp có mấy chục đứa, được vài đứa chịu im lặng là cùng. Quan trọng là ý thức mỗi người thôi. Đồng ý là ban cán sự lớp cố gẳng quản nhưng về việc ồn ào trong giờ tự quản là vấn đề muôn thuở rồi.
Nếu lớp bạn ít thành phần quậy phá nè thì có lẽ bạn sẽ có thể dùng lời nói hoặc những biện pháp để xử lý (la hét không làm được gì đâu). Còn nếu lớp bạn đã đi quá xa tầm với thì...phải chịu thôi vì có một số thành phần sẽ không bao giờ chịu khuất phục và ngồi yên trong giờ tự quản đâu.

• Like
Reactions: realjacker07

Kaito Of heart

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng bảy 2019
249
115
51
Hà Nội
THCS Hoàng Liệt

bản thân từng là lớp phó mình có góp ý với bạn như sau
1.Đọc báo (mình nghĩ cách này cũng được , có thể cần nhiều loại báo )
2. Góp ý với thầy cô cho thêm giáo viên phụ vào
3. Nếu thầy cô vào muôn có thể cho "mọi người" làm bài tập theo bộ môn , cũng có thể nhờ thầy cô giao bài

temotojirimo12

Cưu TMod Cộng đồng | Cựu PCN CLB Lịch Sử
Thành viên
4 Tháng mười một 2018
1,503
4,901
496
19
Cà Mau
THPT Hồ Thị Kỷ

đây là một vấn đề khá khó đây
mình chính mình cũng đã ở trong hoàn cảnh đó rồi và nó rất là khó xử luôn mình cũng không biết phải làm sao nữa
Nhưng đã có một bạn chỉ cho mình một cách rất hay và mọi lớp trưởng cần phải áp dụng đó là đừng la hét gì cả hãy im lặng nhắc nhở nhẹ nhàng rồi ghi tên bạn nói chuyện vào một tờ giấy đến sinh hoạt nộp nó lên cho GVCN
Cách này rất hiệu quả đó
Chúc bạn thành công

Thiên Thuận

Cựu Mod Anh |GOLDEN Challenge’s first runner-up
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
24 Tháng ba 2017
3,800
13,157
1,029
Vĩnh Long
Đại học Đồng Tháp - Ngành Sư phạm Tiếng Anh

Nếu là lớp quen thân và có cơ hội học chung, tiếp xúc với nhau nhiều và không có cái cảm giác "ngại ngùng" hay nói chuyện "lịch thiệp" thì cứ áp dụng như thế này: Nhắc nhở cực kỳ "lịch sự và nhẹ nhàng", gọi tên rồi "Shhhh...." chẳng hạn, hoặc là nói mấy câu như "Mấy bạn nói chuyện nhỏ nhỏ thôi..." các kiểu nhẹ nhàng lá bàng :v. Tiếp theo là nhắc mạnh hơn bằng cách nói hơi lớn tiếng "Im lặng đi mọi người ơiiii..." hoặc là "Im lặng!", cơ mà tránh quát tháo, gắt gỏng hay nóng giận, là hỏng việc!
Cuối cùng là đứng hẳn là tren bục giảng, nhắc nhở vẫn "lịch sự nhẹ nhàng" nhưng chú ý là ai nói chuyện phải nhắc, không chăm chăm vào 1 bên dãy bàn hay 1 nhóm nào để tránh khó xử khi bị nói là "Sao tụi kia nói chuyện mà không bị nhắc, blah blah...". Cuối tuần nhắc nhở nhẹ nhàng, báo cáo GVCN nhẹ nhàng và hạn chế việc danh sách nói chuyện hay đùa giỡn quá "nhiều" nhé.
Một tí kinh nghiệm cá nhân thôi, mong có thể giúp được em! :D

Tzuyu-chan

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
16 Tháng một 2019
1,420
2,113
261
Thanh Hóa
THCS Nguyễn Du

bạn nên nói với thầy cô phụ trách/ thầy cô chủ nghiệm về vấn đề này để thầy cô còn biết và đưa ra giải pháp tốt nhất nhưng nói gì thì nói cũng pahir do ý thức của mỗi người nữa

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Cám ơn mọi người nhiều. Một lý do nữa mình muốn lên hỏi là các thầy cô lên muộn đều biết lớp hỗn loạn như nào và biết những thằng chạy lông nhông phá lớp rồi. Kiểu lúc thầy cô gần đến lớp mà có đứa phát hiện, nó kêu lên cái là lớp về đúng vị trí đâu vào đấy ngoan ngoãn nhưng không qua mặt được. Tuy nhiên thì bạn lớp trưởng lại bị trách mắng vì để lớp loạn, sau đó là vào tiết học luôn (trong tiết học thì lớp không mất trật tự). Còn giờ sinh hoạt lớp thì lại có rất nhiều việc khác nữa mà GVCN phải giải quyết với từng bạn một nên những việc trong giờ tự quản không được nói đến nhiều.

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Cám ơn mọi người nhiều. Một lý do nữa mình muốn lên hỏi là các thầy cô lên muộn đều biết lớp hỗn loạn như nào và biết những thằng chạy lông nhông phá lớp rồi. Kiểu lúc thầy cô gần đến lớp mà có đứa phát hiện, nó kêu lên cái là lớp về đúng vị trí đâu vào đấy ngoan ngoãn nhưng không qua mặt được. Tuy nhiên thì bạn lớp trưởng lại bị trách mắng vì để lớp loạn, sau đó là vào tiết học luôn (trong tiết học thì lớp không mất trật tự). Còn giờ sinh hoạt lớp thì lại có rất nhiều việc khác nữa mà GVCN phải giải quyết với từng bạn một nên những việc trong giờ tự quản không được nói đến nhiều.
Không giữ trật tự được lớp thì trách nhiệm đầu tiên là lớp trưởng chắc chắn phải nhận rồi, vì đơn giản đó là chức lớp trưởng. Lớp trưởng không quản được thành viên lớp => lớp trưởng phải xem lại cách chỉ huy của mình. Còn như em nói, thầy cô biết ai làm ồn, ai phá phách thì chắc chắn thầy cô đã để tên ngay trong đầu rồi và những cái tên đó sẽ được thầy cô đặc biệt "chú ý" cho nên chị nghĩ em không cần phải lo. Cách giải quyết tốt nhất là lớp trưởng nên điều chỉnh cách quản lý lớp của mình.

Top Bottom