[Hỏi han chút] Làm sao để chọn khối phù hợp

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Ơ anh đã nói rồi còn gì, Kinh tế Đối Ngoại là NV1 của anh, Quản Trị Kinh Doanh là NV2 còn các NV khác thì tính sau.

Ôi cái khó là ở đó đây em. Cả 2 môn Văn và Lí của anh đều bình bình, không biết cái nào nổi hơn cái nào. Chứ anh mà thấy Lí hay Văn nổi hơn thì đã ko phải thắc mắc cần tư vấn :D
À, em còn câu hỏi nữa? Anh có anh chị lớn theo ngành này không? Hay là nếu có anh chị, thì có khi anh chị ruột của anh cũng là những người hỗ trợ rất tốt còn gì?
Ba mẹ anh có định hướng cho anh hay không? Bên trên em có đọc anh nói mẹ anh bảo đã học 1 năm D01 thì học đi cho đỡ uổng? Vậy là cô chú tán thành anh theo D01 ạ?

vuhoangnam2001

Cây bút được yêu thích nhất 2017
Thành viên
13 Tháng một 2014
739
991
264
22
Phú Thọ
À, em còn câu hỏi nữa? Anh có anh chị lớn theo ngành này không? Hay là nếu có anh chị, thì có khi anh chị ruột của anh cũng là những người hỗ trợ rất tốt còn gì?
Ba mẹ anh có định hướng cho anh hay không? Bên trên em có đọc anh nói mẹ anh bảo đã học 1 năm D01 thì học đi cho đỡ uổng? Vậy là cô chú tán thành anh theo D01 ạ?
Anh có chị học ĐH nhưng mà chị lại thi Học viện hành chính Quốc gia (NAPA). Trường này thì làm bên nhà nước nên anh ko thích.
Còn bố mẹ anh thì bảo là nên học theo D1 vì đã mất 1 năm lớp 10 rồi thì nếu lên lớp 1 mà chuyển khối thì sẽ khó theo kịp. Cái này không phải là không đúng nhưng mà anh đã có nên sẵn rồi chứ ko phải mất gốc Lí, chỉ cần bồi nâng cao nữa thôi.

ngoctran99

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng ba 2015
957
1,319
289
TP Hồ Chí Minh
KHTN HCM
theo thông báo ( ko biết chính thức hay ko nhưng lúc trước thầy hiệu trưởng của chị nói vậy ) từ 2018 cách xét tốt nghiệp như năm nay, nhưng xét đh thì có thay đổi: ko xét theo khối thi truyền thống nữa mà xét theo bài thi (vd toán, anh, Khxh) tùy từng ngành từng trường.
đề thi chủ yếu kiến thức sgk, thêm 1 số bài tập nâng cao để phân loại
Bài khtn nặng về ct, tính toán, kiến thức thực tiễn
Bài khxh học bài nhiều nhiều, nhất là môn sử
còn toán văn anh là bắt buộc
Em xem xét rồi lựa chọn cho phù hợp

vuhoangnam2001

Thành viên
13 Tháng một 2014
739
991
264
22
Phú Thọ
theo thông báo ( ko biết chính thức hay ko nhưng lúc trước thầy hiệu trưởng của chị nói vậy ) từ 2018 cách xét tốt nghiệp như năm nay, nhưng xét đh thì có thay đổi: ko xét theo khối thi truyền thống nữa mà xét theo bài thi (vd toán, anh, Khxh) tùy từng ngành từng trường.
đề thi chủ yếu kiến thức sgk, thêm 1 số bài tập nâng cao để phân loại
Bài khtn nặng về ct, tính toán, kiến thức thực tiễn
Bài khxh học bài nhiều nhiều, nhất là môn sử
còn toán văn anh là bắt buộc
Em xem xét rồi lựa chọn cho phù hợp
Trường em vẫn chưa thấy có thông báo gì. Nhưng ncl nếu như thế thi khác gì nhưng năm trc đâu ạ. Vẫn chỉ thi T, V, A + môn tổ hợp. Cái chính là em sẽ thi cái nào. Nếu thi D thì em buộc phải thi THXH, còn A1 thì lại là THTN

vuhoangnam2001

Thành viên
13 Tháng một 2014
739
991
264
22
Phú Thọ
Chị là đứa ngu lí ,thật đấy :))
Nhưng mà Em còn tận 2 năm cơ mà , Toán với Anh em khá ổn rồi , trau dồi thêm lí thì cơ hội sẽ cao hơn là văn . 8 đ lí luôn dễ hơn 8đ văn , đó là sự thật . Thi Đh những câu nâng cao chỉ chiếm 6-7 câu thôi , và những câu này nếu học trên HM và trau dồi thêm em có thể đạt được . Chị thấy môn Lí thầy Hà ôn sát và chuẩn lắm, các bạn điểm báo về cũng cao , dễ gánh hơn là văn đấy.
Cái này cần quyết định sớm vì năm em có thi cả 11 nữa . Đồng hành với thầy Hà ấy ,em có thể suy nghĩ mua khóa Lí 800k ôn Đh của hocmai ôn cho 1 năm đấy ,kiến thức đầy đủ ,giảng dễ hiểu ,hệ thống bài tập sát lắm.
Thi D1 thì trường bắt thi THXH ,nhưng điểm trên trg ko nói lên đc gì đâu em ,quan trọng là điểm thi khối của em ấy :D
Haiz, chắc chắn là lấy 8 điểm lí sẽ chắc hơn là lấy 8đ văn rồi, và quả thật như chị đã nói đó là khoảng 80% là cơ bản. Mà năm em thi là năm 2019 tức là e thi 3 năm chứ ko phải là 2 năm, lượng kiến thức rất nhiều, nên e cần phải có quyết định ngay để có thể có định hướng phù hợp.
Về Lí thì e thích học cả thầy Hà lẫn thầy Tùng, các thầy đều giảng rất chi tiết, nếu có học thì chắc chắn là 2 thầy này.

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
Haiz, chắc chắn là lấy 8 điểm lí sẽ chắc hơn là lấy 8đ văn rồi, và quả thật như chị đã nói đó là khoảng 80% là cơ bản. Mà năm em thi là năm 2019 tức là e thi 3 năm chứ ko phải là 2 năm, lượng kiến thức rất nhiều, nên e cần phải có quyết định ngay để có thể có định hướng phù hợp.
Về Lí thì e thích học cả thầy Hà lẫn thầy Tùng, các thầy đều giảng rất chi tiết, nếu có học thì chắc chắn là 2 thầy này.
Có khi đến năm của anh sẽ đổi cách thi khác thì sao? nhưng mà vẫn nên lựa chọn. Anh học môn Sinh, môn Hóa tốt chứ?

p3nh0ctapy3u

Cựu Trưởng nhóm Văn
Thành viên
22 Tháng ba 2012
1,617
1,048
299
26
Ninh Bình
Em học 2 thầy, làm BT TL đầy đủ là ổn ngay ý mà ,không phải hoang mang đâu . Cứ quyết tâm ,khi nào điểm lí tiến bộ hơn nữa bố mẹ em sẽ hài lòng và ủng hộ quyết định của em ngay ấy mà .
Chỉ cần tốt Toán ,Lí ,Anh ,những môn khác tạm là được em à

vuhoangnam2001

Thành viên
13 Tháng một 2014
739
991
264
22
Phú Thọ
Em học 2 thầy, làm BT TL đầy đủ là ổn ngay ý mà ,không phải hoang mang đâu . Cứ quyết tâm ,khi nào điểm lí tiến bộ hơn nữa bố mẹ em sẽ hài lòng và ủng hộ quyết định của em ngay ấy mà .
Chỉ cần tốt Toán ,Lí ,Anh ,những môn khác tạm là được em à
Vâng em cũng nghĩ như chị vậy. Bố mẹ em cũng bảo là ko quan trọng là có học sinh giỏi trên lớp hay không mà cần phải đỗ đại học. Giờ muốn cả hai cũng khó lắm. Chắc giờ em phải thuyết phục lại bố mẹ thôi vì thực chất ban đầu bố mẹ hướng đi D1 mà lại đi A1 chắc bố mẹ cũng thấy hơi lo đấy ạ, 1 năm chứ không phải ít.

vuhoangnam2001

Thành viên
13 Tháng một 2014
739
991
264
22
Phú Thọ
Nhưng mà dù thì A hay D cũng phải bắt buộc thi toán + văn +anh mà anh. Chỉ là lí, hóa , sinh có tốt hơn sử, địa, gdcd ko thui!
Đúng là thế nhưng căn bản là nó lấy điểm 3 môn nào để thi kìa, biết để còn có hướng tập trung vào

• Like
Reactions: Ng.Klinh

p3nh0ctapy3u

Cựu Trưởng nhóm Văn
Thành viên
22 Tháng ba 2012
1,617
1,048
299
26
Ninh Bình
Em cứ thẳng thắn trình bày quan điểm với bố mẹ , 2 năm đủ để em phấn đấu thành công . Em cứ nói hi vọng bố mẹ ủng hộ quyết định này của con và con sẽ chứng minh cho bố mẹ thấy là con có đủ quyết tâm và làm được những gì con mong muốn . :D
Chị tin là bố mẹ em sẽ tạo điều kiện cho em đấy

• Like
Reactions: vuhoangnam2001

ngoctran99

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng ba 2015
957
1,319
289
TP Hồ Chí Minh
KHTN HCM
Trường em vẫn chưa thấy có thông báo gì. Nhưng ncl nếu như thế thi khác gì nhưng năm trc đâu ạ. Vẫn chỉ thi T, V, A + môn tổ hợp. Cái chính là em sẽ thi cái nào. Nếu thi D thì em buộc phải thi THXH, còn A1 thì lại là THTN
khác là ko xét khối thi nữa đó em
đúng là năm nay cũng thi bài thi nhưng để tính điểm tốt nghiệp thôi, còn đại học vẫn xét điểm theo khối A, B, C, D, A1
năm của em chắc đổi đó:tính điểm đh theo bài thi, ko chọn khối thi nữa. Lẽ ra đổi từ năm nay r nhưng do mới đổi quy chế nên chưa áp dụng

vuhoangnam2001

Thành viên
13 Tháng một 2014
739
991
264
22
Phú Thọ
khác là ko xét khối thi nữa đó em
đúng là năm nay cũng thi bài thi nhưng để tính điểm tốt nghiệp thôi, còn đại học vẫn xét điểm theo khối A, B, C, D, A1
năm của em chắc đổi đó:tính điểm đh theo bài thi, ko chọn khối thi nữa. Lẽ ra đổi từ năm nay r nhưng do mới đổi quy chế nên chưa áp dụng
Năm em thi là năm 2019 chứ không phải năm sau nhưng nói gì thì nói em vẫn phải tập trung vào 3 môn để xét đại học

thuykoiyd2k

Học sinh chăm học
Thành viên
21 Tháng tư 2017
133
18
56
23
mjk nghĩ bạn nên chọn toán lí anh . mjk cũng đang khó xử đấy . năm nay lớp 12 r mà vẫn cứ mung lung làm sao í . mjk thì đang hk khối A 3 năm nay r. nhưng mà mjk muốn thi ftu mà nếu thi bằng khối A thì khả năng đó sẽ thấp. môn anh mjk hk cũng khá đk , nhưng nếu chọn toàn hoa anh mà trượt ftu thì những trường tốp giữa ko tuyển khối này. thực sự rất khó khăn với mjk hk 2 khối thì lại quá nặng. mấy hôm nay mất ngủ đau đầu về khối .tien đây mọi người cho mjk lời khuyên đi ạ. mjk phải làm sao.
còn bạn thì mjk nghĩ nên hk A1 . van bấp bênh lắm. lí thầy hà giag dễ hiểu lam , bạn nên dki mà hk đi.

• Like
Reactions: Trần Hoàng
Top Bottom