Vật lí 12 hỏi công thức lý

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
21
Nghệ An
trong công thức (delta T) / T = (T2 - T1) / T1 = 1/2 * alpha * (t2 - t1) thì mn có thể giải thích cho e tại sao T = T1 đc ko ạ?
quangdientraiz@gmail.comEm đăng toàn bộ câu hỏi và ngữ cảnh để người hỗ trợ có thể hiểu được và giúp em. Em đăng lại đi!

Bạn có thể tham khảo kiến thức : Ôn Thi THPTQG môn Vật Lí và xem thêm Tạp chí Vật Lí số 07 nhé!
Topic HSG: Bổ đề BenZout và ứng dụng vào giao thoa ánh sáng.

notEnvy

Học sinh
Thành viên
21 Tháng hai 2022
64
44
26
Em đăng toàn bộ câu hỏi và ngữ cảnh để người hỗ trợ có thể hiểu được và giúp em. Em đăng lại đi!

Bạn có thể tham khảo kiến thức : Ôn Thi THPTQG môn Vật Lí và xem thêm Tạp chí Vật Lí số 07 nhé!
Topic HSG: Bổ đề BenZout và ứng dụng vào giao thoa ánh sáng.
Xuân Hiếu hustcụ thể là công thức này thể hiện sự phụ thuộc của chu kỳ con lắc đơn vào nhiệt độ đó ạ, trong đó, chu kỳ T2 ứng với nhiệt độ t2, chu kỳ T1 ứng với nhiệt độ t1, alpha là hệ số dãn nở, thì mn có thể giải thích cho e vì sao chu ký T = chu kỳ T1 đc ko ạ?

• Like
Reactions: Tên để làm gì
View previous replies…

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
cụ thể là công thức này thể hiện sự phụ thuộc của chu kỳ con lắc đơn vào nhiệt độ đó ạ, trong đó, chu kỳ T2 ứng với nhiệt độ t2, chu kỳ T1 ứng với nhiệt độ t1, alpha là hệ số dãn nở, thì mn có thể giải thích cho e vì sao chu ký T = chu kỳ T1 đc ko ạ?
quangdientraiz@gmail.comchu kì T trong câu hỏi này của bạn là chu kì nào á? Còn T2 sẽ khác T1 nhé!

• Love
Reactions: notEnvy

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
21
Nghệ An
cụ thể là công thức này thể hiện sự phụ thuộc của chu kỳ con lắc đơn vào nhiệt độ đó ạ, trong đó, chu kỳ T2 ứng với nhiệt độ t2, chu kỳ T1 ứng với nhiệt độ t1, alpha là hệ số dãn nở, thì mn có thể giải thích cho e vì sao chu ký T = chu kỳ T1 đc ko ạ?
quangdientraiz@gmail.comKhông có đâu, chắc là họ ký hiệu thế đấy

• Love

notEnvy

Học sinh
Thành viên
21 Tháng hai 2022
64
44
26
ra là do cách ký hiệu, nhưng mình vẫn chưa hiểu tại sao delta T / T lại là sự chênh lệch về chu kỳ trong 1 s, mn có thể giải thích giúp mình đc ko ạ?

• Like
Reactions: Rau muống xào

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
21
Nghệ An

notEnvy

Học sinh
Thành viên
21 Tháng hai 2022
64
44
26
bạn không đưa ngữ cảnh vào, nên các câu hỏi rất mông lung, bọn mình không hiểu để giải đáp giúp bạn
Xuân Hiếu hustthầy mình có đưa một công thức là sự chênh lệch về thời gian giữa chu kỳ T và chu kỳ T' trong một ngày đêm là: (delta T/ T) * 86400 thì mình nghĩ là (delta T/T) chính là sự chênh lệch về chu kỳ trong 1 s hay nói cách khác, ứng với mỗi chu kỳ mà con lắc đơn có chu kỳ T hoàn thiện đc thì sự chênh lệch chu kỳ của con lắc đơn T và con lắc đơn T' là delta T thì ở đây, mình đang chưa hiểu tại sao ngta lại dùng chu kỳ con lắc đơn T để khảo sát delta T mà ko dùng chu kỳ của con lắc đơn T' ý, mn giải thích cho mình đc ko ạ? (tại cái này là công thức nên mình cg ko biết đưa ngữ cảnh thế nào cho mn dễ hình dung, sr ạ)

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
21
Nghệ An
thầy mình có đưa một công thức là sự chênh lệch về thời gian giữa chu kỳ T và chu kỳ T' trong một ngày đêm là: (delta T/ T) * 86400 thì mình nghĩ là (delta T/T) chính là sự chênh lệch về chu kỳ trong 1 s hay nói cách khác, ứng với mỗi chu kỳ mà con lắc đơn có chu kỳ T hoàn thiện đc thì sự chênh lệch chu kỳ của con lắc đơn T và con lắc đơn T' là delta T thì ở đây, mình đang chưa hiểu tại sao ngta lại dùng chu kỳ con lắc đơn T để khảo sát delta T mà ko dùng chu kỳ của con lắc đơn T' ý, mn giải thích cho mình đc ko ạ? (tại cái này là công thức nên mình cg ko biết đưa ngữ cảnh thế nào cho mn dễ hình dung, sr ạ)
quangdientraiz@gmail.comnếu mình không nhầm thì [imath]T'[/imath] là chu kì bị lệch, còn [imath]\Delta T[/imath] là thời gian lệch, [imath]T[/imath] là chu kì đúng ban đầu nên dùng [imath]T[/imath] để so sánh đó

• Wow
Top Bottom