Hocmai.vn - Chất lượng cần đánh giá lại.

H

hnstudent

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Năm học 2010 - 2011 này Hocmai.vn đã khai giảng thêm rất nhiều các khóa học. Vậy việc mở ồ ạt các khóa học này có chất lượng???
Nhiều khóa học bị phàn nàn rất nhiều với vô vàn điểm yếu mà Hocmai.vn còn thiếu sót. Sau đây, vì quyền lợi của trước hết là mình và nhiều bạn khác, tôi xin được trình bày về khóa Tiếng Anh luyện thi đại học - cô Nguyễn Diệp Hồng(Đại học Kinh tế Quốc dân) phụ trách.
Theo như phần quảng cáo của Hocmai.vn và thực tế, tôi xin trình bày:

1. Củng cố và nâng cao kiến thức ngữ pháp bằng cách ôn luyện và rà soát lại tất cả các vấn đề Tiếng Anh. Học lý thuyết đến đâu ứng dụng vào làm các câu trong đề thi đến đấy.

Có củng cố, có rà soát, có nâng cao(tuy nhiên phần nâng cao này rất hạn chế). Kiến thức cô dạy lấy hoàn toàn trong quyển English Grammar In Use - 130 bài ngữ pháp Tiếng anh của Raymond Murphy. Giáo viên khá mất thời gian khi dưa ra ví dụ, có những phần lấy tới 7, 8 ví dụ. Trong khi đó, có lẽ đến 3 ví dụ là học sinh đủ hiểu rồi. Với mỗi tiết cô chỉ giảng dạy 1 vài vấn đề ngữ pháp mà cô nhấn mạnh đi nhấn mạnh lại là rất hay thi, rất lắt léo...thì trong 45 tiết liệu có ÔN LUYỆN VÀ RÀ SOÁT tất cả các vấn đề của Tiếng anh?????
2. Hệ thống bài tập được chú trọng, xây dựng dựa trên cấu trúc đề thi, các điểm yếu của học sinh nhằm nâng cao khả năng học và tiếp thu kiến thức.

Cái này thì chưa đạt yêu cầu. Những bài giảng có được chú trọng xây dựng hay không khi mà sau khi giảng sau một phần cô lại ra đứng 1 lúc nhìn vào phần tiếp theo. Cô quên giáo án...??? Ở phần giảng về cách sử dụng từ OWN(mục 3) khi đưa ra 2 ví dụ "I like living on my own" và "I like living by myself", cô khẳng định 2 câu này cùng nghĩa là "Tôi muốn sống tự lập" nhưng đối chiếu với quyển sách ngữ pháp mà tôi đã giới thiệu ở trên thì nghĩa của 2 câu này lại là "Tôi muốn sống một mình". Một số học sinh đã đưa ra đáp án như trong sách ngữ pháp nhưng cô lại cho rắng đáp án đó không đúng. Vậy cô đúng hơn sách? Hệ thống bài tập chỉ có 15 câu/bài. Đối với Tiếng Anh, số lượng như thế là ít.
3. Cung cấp tất cả các kĩ năng, bí quyết cũng như những lưu ý khi làm bài kiểm tra, bài thi.
Phần này thì tôi chưa thấy. Ở 1 số bài giảng cô thường xuyên nói các kĩ năng, thủ thuật , tiểu xảo khi làm bài sẽ được cung cấp, tuy nhiên giờ đây khóa học đã đi hơn 1/3 chặng đường rồi mà vẫn chưa thấy.
4. Hướng dẫn giải đề thi tuyển sinh ĐH, CĐ qua các năm, làm các dạng đề thi do chính giáo viên biên soạn dựa trên cấu trúc đề thi tuyển sinh ĐH, CĐ và kinh nghiệm giảng dạy thực tế.

Phần hướng dẫn giải đề đại học các năm chắc chắn là ở cuối khóa học, tuy nhiên việc làm đề thi cần thường xuyên. Cô đã đưa ra 1 bài kiểm tra ở bài giảng số 8. Tên thì là khóa Luyện thi đại học môn Tiếng Anh mà đề lại có cấu trúc như thi tốt nghiệp THPT (Bài 8: Test). Rút cuộc đây là khóa học gì vậy?

Đó là về 1 khóa học, tuy nhiên chất lượng của Hocmai.vn còn ở việc chăm sóc khách hàng. Một nhà cung cấp dich vụ tốt luôn phải quan tâm đến việc chăm sóc khách hàng. Điều này có được thực hiện? Nhiều chủ đề ngay trong mục Góp ý với Hocmai.vn đợi cả năm cũng không được giải đáp. Không biết chủ đề này của tôi có thế không nữa. Một số bài có trả lời tuy nhiên lại rất chung chung, hứa hẹn nhưng không biết kết quả sao. Ví dụ như việc hay xuất hiện chữ ERROR, không xem được bài giảng. Hocmai.vn trả lời bộ phận kĩ thuật đang khắc phục...Tuy nhiên cả năm nay đã bị thế rồi, sao năm nay vẫn chưa khắc phục xong. Nhiều góp ý của mem không được trực tiếp Hocmai.vn trả lời tuy nhiên lại được 1 số Mod trả lời. Hầu hết những câu trả lời này như muốn "đấm" vào những khách hàng đang cần được chăm sóc về lỗi/chất lượng dich vụ.

Mong Hocmai.vn sớm nâng cao chất lượng hơn nữa, không ngần ngại tiếp nhận, lắng nghe & khắc phục điểm yếu từ phía mình. Cũng mong nhận được nhiều sự đóng góp hơn nữa của các mem - khách hàng của Hocmai.vn để Hocmai.vn chất lượng cao hơn (tất nhiên là sẽ nhận được trả lời rõ ràng của Hocmai.vn).
Mừng 1 năm mới, mong Hocmai.vn trở thành 1 nhà cung cấp dịch vụ Giáo dục số chất lượng, uy tín khi mà đã khắc phục những điểm yếu về thực tế các khóa học so với quảng cáo, dịch vụ chăm sóc khách hàng còn yếu kém mà tôi đã nói ở trên.
Thân,
One member of Hocmai.

B

banhuyentrang123

Cho mình hỏi một chút bạn nói chung chung về một khoá học tiếng anh mà học mãi mới mở thôi đúng không theo mình được biết thì khoá học đó năm nay mới mở nhằm đáp ứng nhu cầu của học sinh sinh viên trên cả nước về tiếng anh 45 tiết học đối với các bạn là cũng đã có được những kiến thức cơ bản rồi đó ÔN LUYỆN VÀ RÀ SOÁT tất cả các vấn đề của Tiếng anh????? vấn đề bạn đặt ra thì mình hỏi nếu các bạn bắt học mãi dạy lại từ đầu thì chắc kiến thức của bạn tiêu luôn rồi đó ôn luyện trong 45 tiết thì chỉ những điểm chính yêu cơ bản nhất hay gặp trong tuyển sinh mà thôi mà trực tiếp là trong tiếng anh phổ thông trong một khoá học thì yêu cầu đầu tiên của học viên là phải có được kiến thức cơ bản nếu không có thì phải chịu khó cập nhật thôi( theo dân it chúng mình)
Phần hướng dẫn giải đề đại học các năm chắc chắn là ở cuối khóa học, tuy nhiên việc làm đề thi cần thường xuyên. Cô đã đưa ra 1 bài kiểm tra ở bài giảng số 8. Tên thì là khóa Luyện thi đại học môn Tiếng Anh mà đề lại có cấu trúc như thi tốt nghiệp THPT (Bài 8: Test). Rút cuộc đây là khóa học gì vậy?
bạn đã giải được đề kiểm tra ở bài số 8 chưa mà bạn đã dám khẳng định vì cấu trúc của đề thi đại học nó đa phần dựa vào kiến thức cơ bản mà làm chỉ có điều là nó hơi suy luận ra một chút mới ở bài số 8 cô đưa đề kiểm tra dựa theo cấu trúc đề thi tốt nghiệp. vì chưa có công bố chính thức cấu trúc đề thi 2010 mà bạn với lại 1/3 chặng đường mà các bạn không có làm được đề thi tốt nghiệp thì đương nhiên cô giáo cần phải xem lại giáo án cho phù hợp chứ
Những bài giảng có được chú trọng xây dựng hay không khi mà sau khi giảng sau một phần cô lại ra đứng 1 lúc nhìn vào phần tiếp theo. Cô quên giáo án...???
những phần tiếp theo này bạn có biết về thủ thuật tinh chỉnh video không nếu có biết thì mình khỏi nói nhá nhưng vấn đề mình muốn nói ở đây là bạn nên tôn trọng giáo viên dạy học một chút vì họ đã đi dạy chung tâm thì chắc chắn kinh nghiệm sư phạm của họ đã trên 10 năm đó không phải giỡn đâu với họ giáo án có hay không không quan trọng mà quan trọng là cách truyền đạt kiến thức cho học sinh. nói đến đây mong bạn suy nghĩ.
về việc dịch vụ thì máy chủ học mãi thuê cũng có giới hạn của nó với công nghệ thông tin phát triển việc lưu trữ và phát trực tuyến đôi lúc cũng có sự cố nếu bạn học it chắc biết, trang chủ và diễn đàn là hai phần chính yếu của trung tâm ngoài ra còn có một số dịch vụ khác thì tốc độ về băng thông là điều không tránh khỏi nhất đối với diễn đàn học mãi với số lượng thành viên đông số lượng truy cập lớn. một số vấn đề lâu không trả lời vì thành viên đó đã được hỗ trợ tư vấn hoặc là đã tìm được câu trả lời ,
cối cùng mình muốn nói là hocmai đang và sẽ cố gắng hoàn thiện dịch vụ đối với khách hàng một cách chu đáo nhất mong bạn và những người bạn khác mà bạn lấy ví dụ sẽ hiểu và gắn bó với học mãi
việc học mãi mở nhiều khóa học nhằm đáp ứng cho học sinh chúng ta chứ không phải vì lợi ích riêng của nó và bạn nói học mãi còn có vô vàn điểm yếu mong bạn đóng góp ý kiến để cho học mãi hoàn thiện
chúc bạn thành công

Last edited by a moderator:
K

kimoanh10a4

Ví dụ như việc hay xuất hiện chữ ERROR, không xem được bài giảng. Hocmai.vn trả lời bộ phận kĩ thuật đang khắc phục...Tuy nhiên cả năm nay đã bị thế rồi, sao năm nay vẫn chưa khắc phục xong. Nhiều góp ý của mem không được trực tiếp Hocmai.vn trả lời tuy nhiên lại được 1 số Mod trả lời. Hầu hết những câu trả lời này như muốn "đấm" vào những khách hàng đang cần được chăm sóc về lỗi/chất lượng dich vụ.

mình thấy ý kiến này là hoàn toàn đúng. mình học trên hocmai được 5 tháng rồi mà lần nào cũng bị như vậy. Khi mình hỏi qua chat onl thì bị trả lời là do mạng lỗi. nhưng mình đã nhờ anh trai là người của trung tâm mạng kiểm tra và ra kết quả là hoàn toàn bình thường. Do vậy khi mình học, mình phải chấp nhận rằng video trên hocmai trong quá rình học chắc chắn sẽ bị lỗi và mỗi lần như vạy mình phải refesh lại rất mất thời gian và làm hỏng hứng thú học của mình. Do vậy mình cũng không muón bị như vậy nữa nên cũng cảm ơn bạn vì những đóng góp rất tích cực.

H

hnstudent

Cho mình hỏi một chút bạn nói chung chung về một khoá học tiếng anh mà học mãi mới mở thôi đúng không theo mình được biết thì khoá học đó năm nay mới mở nhằm đáp ứng nhu cầu của học sinh sinh viên trên cả nước về tiếng anh 45 tiết học đối với các bạn là cũng đã có được những kiến thức cơ bản rồi đó ÔN LUYỆN VÀ RÀ SOÁT tất cả các vấn đề của Tiếng anh????? vấn đề bạn đặt ra thì mình hỏi nếu các bạn bắt học mãi dạy lại từ đầu thì chắc kiến thức của bạn tiêu luôn rồi đó ôn luyện trong 45 tiết thì chỉ những điểm chính yêu cơ bản nhất hay gặp trong tuyển sinh mà thôi mà trực tiếp là trong tiếng anh phổ thông trong một khoá học thì yêu cầu đầu tiên của học viên là phải có được kiến thức cơ bản nếu không có thì phải chịu khó cập nhật thôi( theo dân it chúng mình) bạn đã giải được đề kiểm tra ở bài số 8 chưa mà bạn đã dám khẳng định vì cấu trúc của đề thi đại học nó đa phần dựa vào kiến thức cơ bản mà làm chỉ có điều là nó hơi suy luận ra một chút mới ở bài số 8 cô đưa đề kiểm tra dựa theo cấu trúc đề thi tốt nghiệp. vì chưa có công bố chính thức cấu trúc đề thi 2010 mà bạn với lại 1/3 chặng đường mà các bạn không có làm được đề thi tốt nghiệp thì đương nhiên cô giáo cần phải xem lại giáo án cho phù hợp chứ
những phần tiếp theo này bạn có biết về thủ thuật tinh chỉnh video không nếu có biết thì mình khỏi nói nhá nhưng vấn đề mình muốn nói ở đây là bạn nên tôn trọng giáo viên dạy học một chút vì họ đã đi dạy chung tâm thì chắc chắn kinh nghiệm sư phạm của họ đã trên 10 năm đó không phải giỡn đâu với họ giáo án có hay không không quan trọng mà quan trọng là cách truyền đạt kiến thức cho học sinh. nói đến đây mong bạn suy nghĩ.
về việc dịch vụ thì máy chủ học mãi thuê cũng có giới hạn của nó với công nghệ thông tin phát triển việc lưu trữ và phát trực tuyến đôi lúc cũng có sự cố nếu bạn học it chắc biết, trang chủ và diễn đàn là hai phần chính yếu của trung tâm ngoài ra còn có một số dịch vụ khác thì tốc độ về băng thông là điều không tránh khỏi nhất đối với diễn đàn học mãi với số lượng thành viên đông số lượng truy cập lớn. một số vấn đề lâu không trả lời vì thành viên đó đã được hỗ trợ tư vấn hoặc là đã tìm được câu trả lời ,
cối cùng mình muốn nói là hocmai đang và sẽ cố gắng hoàn thiện dịch vụ đối với khách hàng một cách chu đáo nhất mong bạn và những người bạn khác mà bạn lấy ví dụ sẽ hiểu và gắn bó với học mãi
việc học mãi mở nhiều khóa học nhằm đáp ứng cho học sinh chúng ta chứ không phải vì lợi ích riêng của nó và bạn nói học mãi còn có vô vàn điểm yếu mong bạn đóng góp ý kiến để cho học mãi hoàn thiện
chúc bạn thành công

Là 1 Mod của Hocmai.vn mong là bạn đọc kĩ bài của các mem. Mình nói ở đây là phần quảng cáo của Hocmai.vn so với thực tế. Vui lòng đọc kĩ!
Còn về phần giáo viên, xin thưa với bạn, 1 bài giảng được coi là chú trọng thì sẽ không có tình trạng giáo viên quay ra nhìn giáo án để học sinh chờ đợi.. Thế chứng tỏ Hocmai.vn quảng cáo không đúng với thực tế sao? . Như cậu nói, giáo viên có hiều năm kinh nghiệm nhưng vẫ giảng sai đó. Mong đọc lại ví dụ mình nêu. Tên là 1 khoá luyện thi đại học mà lại luyện đề tốt nghiệp THPT có lạ không. Ôn đại học và tốt nghiệp là hoàn toàn khác nhau. Nếu giống nhau, chắc ai cũng chọn thi tốt nghiệp mất. Mình xin nói lại là không phải là mình có giải được đề ở bài 8 hay không mà đây là khoá học luyện thi đại học, mình đã bỏ tiền ra, mình có quyền được học chất lượng tốt.
Mình không là dân IT nhưng cái vấn đề " máy chủ học mãi thuê cũng có giới hạn của nó với công nghệ thông tin phát triển việc lưu trữ và phát trực tuyến đôi lúc cũng có sự cố nếu bạn học it chắc biết, trang chủ và diễn đàn là hai phần chính yếu của trung tâm ngoài ra còn có một số dịch vụ khác thì tốc độ về băng thông là điều không tránh khỏi nhất đối với diễn đàn học mãi với số lượng thành viên đông số lượng truy cập lớn" như bạn nói đã diễn ra cả hàng năm nay. Tại sao vẫn chưa khắc phục. Hứa hẹn vẫn là hứa hẹn. Điều này hocmai.vn cũng đã thừa nhận trong topic này http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=129756. Hơn nữa Hocmai.vn cũng công nhận tình trạng này xảy ra thường xuyên. Có lẽ bạn không cần nói thêm về vấn đề này.Muốn là 1 nhà cung cấp dịch vụ tốt thì cần nhanh chóng khắc phục được những lỗi mà khách hàng yêu cầu cũng như cần cảm ơn chân thành từ những lời nhận xét dịch vụ của khách hàng.
Bạn nói " một số vấn đề lâu không trả lời vì thành viên đó đã được hỗ trợ tư vấn hoặc là đã tìm được câu trả lời ". Điều này bạn sai rồi!!! Nếu như bạn nói là đúng thì sẽ không còn những topic than vãn khi mãi không nhận được câu trả lời. Chất lượng chăm sóc khách hàng của Hocmai.vn còn rất hạn chế!. Mình cũng đã mở 1 chủ đề về khoá học này, tuy nhiên không hề nhận được bất cứ phản hồi nào từ Hocmai.vn. Dưới đây là ý kiến của kimoanh10a4 "Ví dụ như việc hay xuất hiện chữ ERROR, không xem được bài giảng. Hocmai.vn trả lời bộ phận kĩ thuật đang khắc phục...Tuy nhiên cả năm nay đã bị thế rồi, sao năm nay vẫn chưa khắc phục xong. Nhiều góp ý của mem không được trực tiếp Hocmai.vn trả lời tuy nhiên lại được 1 số Mod trả lời. Hầu hết những câu trả lời này như muốn "đấm" vào những khách hàng đang cần được chăm sóc về lỗi/chất lượng dich vụ.

mình thấy ý kiến này là hoàn toàn đúng. mình học trên hocmai được 5 tháng rồi mà lần nào cũng bị như vậy. Khi mình hỏi qua chat onl thì bị trả lời là do mạng lỗi. nhưng mình đã nhờ anh trai là người của trung tâm mạng kiểm tra và ra kết quả là hoàn toàn bình thường. Do vậy khi mình học, mình phải chấp nhận rằng video trên hocmai trong quá rình học chắc chắn sẽ bị lỗi và mỗi lần như vạy mình phải refesh lại rất mất thời gian và làm hỏng hứng thú học của mình. Do vậy mình cũng không muón bị như vậy nữa nên cũng cảm ơn bạn vì những đóng góp rất tích cực."

Mong sớm nhận được phản hồi của Hocmai.vn về bài viết này!!!!!!!!!!

Last edited by a moderator:
K

kimyunhee

^
^
^
Mình rất đồng ý với ban,Mình đang theo học lớp luyện thi đảm bảo,công nhận các thầy giảng rất hay,mình không có nhiều

ý kiên gì về kiến thức các thầy trang bị,nhưng mà chất lượng và clip không được cung cấp đầy đủ,vd như clip của thầy

thạo,clip này thầy đang mặc áo mùa đông,clip sau thầy mặc ao mùa hè liền,bài giảng có khi mất một phần của bài

tập,hoặc cách quay cũng nhiều khi làm mình không quánat được,vd như thầy nói ở bên phải bảng thì máy quay vẫn còn

bên trái bảng,hay có phần bài tập ứng dụng của bài này thì thành bài tập ứng dụng của bài khác.Ngay phần đầu

chuơng học,bài giảng sắp xếp lộn xộn,nhiều khi vẫn đề này thầy đang giảng,mở clip khác nó thành cái khác,hoặc

những phần thầy nói thêm đều bị cắt đi,thực tế những gì giáo viên nói ngoài đều rất tốt,nó có tác dụng gợi nhớ kiến

thức hoặc bổ sung thêm kiến thức mà không cần phải ghi,như vậy chẳng phải rất phí sao.Mong hocmai xem xét những

vấn đế trên,có nhiều bài được viết để xin khắc phục,cũng được trả lời :sẽ nói lại và chỉnh sửa,nhưng cuối cùng đều

không thầy có tiến triển

H

hnstudent

Thưa bạn banhuyentrang123, bạn nghĩ sao về Hocmai.vn mà những lời biện hộ cho Hocmai.vn. Bức xú không thể chịu được. HAi ngày rồi mà không có bất cứ trả lời nào từ Hocmai.vn. Chất lượng CSKH tồi tệ!!!!!!

D

dung_92bn

Mình vừa đọc phản hồi từ các bạn và mình sẽ hok nêu ra bất kì quan điểm nào ở đây để tránh dẫn đến những tình trạng tranh cãi hok đáng có. Minh chỉ muốn lưu ý bạn hnstudent rằng bạn không nên quá khích như vậy. Bạn nên nhớ một điều là bài mà bạn post là đúng vào dịp nghỉ lễ, hocmai.vn là một công ty và vào ngày này nhân viên được nghỉ là một điều hiển nhiên >>> người của công ty chưa đi làm để mà trả lời thắc mắc của bn. Mong bạn hãy kiên nhẫn chờ đợi. Mong bạn sẽ sớm nhận được câu trả lời thỏa mãn
Chúc bạn thành công trong họctaaoj. Good Lucky!

T

toi0bix

^

ý kiên gì về kiến thức các thầy trang bị,nhưng mà chất lượng và clip không được cung cấp đầy đủ,vd như clip của thầy thạo,clip này thầy đang mặc áo mùa đông,clip sau thầy mặc ao mùa hè liền,

;)) chất lượng có ảnh hưởng j với bộ quần áo thầy đang mặc chứ :))

Công nhận là hơi bức xúc thì chất lượng video kém :D lắm lúc đang xem thì dừng lại rồi quay về 00:00 , lắm lúc lại Er , phải f5 nhiều lần -> mất bài giảng .

Bức xúc thì cũng có bức xúc , nhưng ko đến nỗi quá "TỒI TỆ" như bạn nói đâu std ạ . Ad sẽ sớm có câu trả lời thôi =((

H

hnstudent

Rồi, chất lượng Hocmai.vn được đánh giá như thế nào đây khi hôm nay trả lời 1 số chủ đề khác mà không trả lời chủ đề này. Bức xúc điên lên mất!!!!!

K

kimyunhee

;)) chất lượng có ảnh hưởng j với bộ quần áo thầy đang mặc chứ :))

\
Bạn không hiểu ý mình nói hả,cái mình cần không phải là quần hay áo gì cả,mà mình nói tới sự cắt đoạn clip,mình muốn liên kết nó vs câu trc và sau,Việc góp ý rất tốt đấy chứ,Mình không thấy quá khích,vì sau này,nếu hoàn trả học phí đâu phải các bạn phải hoàn trả,là hocmai đó chứ

T

tranthuha93

chất lượng video chính là lí do, t k muốn tham gia khóa học nào, chỉ xem những bài giảng nào miễn phí thì nghe thử thôi

mong hocmai sớm khắc phục cái này

ak, ở đây có ai giải thích hộ tui vì sao trong thi thử đại học new của hocmai k có môn anh???

Top Bottom