HMF Confess HOCMAI Forum Confession #111

HMF Confession

HOCMAI Forum Confess
Cu li diễn đàn
7 Tháng tư 2017
168
1,146
131
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

"Chào mọi người!
Mình là một cậu trai chuẩn bị lên lớp 11. Nhưng mọi thứ tồi tệ đang tỷ lệ thuận với số tuổi của mình. Không biết có ai đang như mình không?

Thực sự là mình thấy ghét cái khoảng tgian này, khi mà bản thân đang có những sự - thay - đổi - không - hề - mong - muốn. Mọi thứ thay đổi quá nhanh, mình không thể nào theo kịp nó. Nhiều sáng thức dậy, mình có cảm giác có một điều gì đó rất rất kinh khủng đang chờ mình vào ngày hôm nay. Lớn lên là điều ai cũng phải trải qua, ấy thế mà mình lại chẳng hề muốn nó đến. Nhưng mình vẫn đã trải qua mọi sự với một sự cố gắng nhất định.

Nhà chỉ có 2 mẹ con, nên đôi lúc, có những thứ không thể nói cùng mẹ. Mình thấy hoang mang và cả lo lắng nữa. Không biết bản thân có trở thành ng đàn ông tốt của gia đình hay không nữa. Ngày xưa, cứ nghĩ mình còn bé lắm, chưa cần nghĩ xa xôi, nhưng lớn rồi, nhiều suy nghĩ về cuộc sống sau này của 2 mẹ con lại làm mình bất an lắm.

Sẽ có ng nói mình là con trai sao mà sợ sệt nhiều quá vậy. Nhưng thực ra, khi nhận thấy mình là 1 ng quan trọng của 1 ng cực kỳ quan trọng thì điều đó càng làm mình lo lắng nhiều hơn nữa. Lỡ như mình làm ng phụ nữ của mình thất vọng? Lỡ như mình trở thành 1 ng đàn ông không tốt? Lỡ như mình không làm cho cuộc sống 2 mẹ con trở nên ổn định hơn??? Bao nhiêu câu hỏi vây lấy mình. Mình... nghẹt thở.

Rồi những chuyện tình cảm, chuyện bạn bè, ... nhiều điều không hoàn hảo như mình nghĩ...

Tuổi 17 - quá nhiều bất an của mình sắp đến... các bạn ạ!!! :(

----------------------------

Bạn hãy click VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Đặc biệt: Sẽ KHÔNG MỘT AI BIẾT BẠN LÀ AI!!!

Mọi thắc mắc các bạn hãy gửi về GIẢI ĐÁP THẮC MẮC HOCMAI FORUM CONFESSIONS

Những chia sẻ sẽ được đăng trong box HOCMAI Forum Confessions

Thủ Mộ Lão Nhân

Học sinh chăm học
Thành viên
9 Tháng sáu 2017
304
589
131
"Chào mọi người!
Mình là một cậu trai chuẩn bị lên lớp 11. Nhưng mọi thứ tồi tệ đang tỷ lệ thuận với số tuổi của mình. Không biết có ai đang như mình không?

Thực sự là mình thấy ghét cái khoảng tgian này, khi mà bản thân đang có những sự - thay - đổi - không - hề - mong - muốn. Mọi thứ thay đổi quá nhanh, mình không thể nào theo kịp nó. Nhiều sáng thức dậy, mình có cảm giác có một điều gì đó rất rất kinh khủng đang chờ mình vào ngày hôm nay. Lớn lên là điều ai cũng phải trải qua, ấy thế mà mình lại chẳng hề nó đến. Nhưng mình vẫn đã trải qua mọi sự với một sự cố gắng nhất định.

Nhà chỉ có 2 mẹ con, nên đôi lúc, có những thứ không thể nói cùng mẹ. Mình thấy hoang mang và cả lo lắng nữa. Không biết bản thân có trở thành ng đàn ông tốt của gia đình hay không nữa. Ngày xưa, cứ nghĩ mình còn bé lắm, chưa cần nghĩ xa xôi, nhưng lớn rồi, nhiều suy nghĩ về cuộc sống sau này của 2 mẹ con lại làm mình bất an lắm.

Sẽ có ng nói mình là con trai sao mà sợ sệt nhiều quá vậy. Nhưng thực ra, khi nhận thấy mình là 1 ng quan trọng của 1 ng cực kỳ quan trọng thì điều đó càng làm mình lo lắng nhiều hơn nữa. Lỡ như mình làm ng phụ nữ của mình thất vọng? Lỡ như mình trở thành 1 ng đàn ông không tốt? Lỡ như mình không làm cho cuộc sống 2 mẹ con trở nên ổn định hơn??? Bao nhiêu câu hỏi vây lấy mình. Mình... nghẹt thở.

Rồi những chuyện tình cảm, chuyện bạn bè, ... nhiều điều không hoàn hảo như mình nghĩ...

Bạn hãy click VÀO ĐÂY để gửi thông điệp của mình. Chúng tôi sẽ giúp bạn kết nối với những trái tim khác.

Không có cách nào khác. bạn hãy vì người phụ nữ của cuộc đời mình mà cố gắng nhiều hơn. Hãy học. Xác định mục tiêu, lập ra kế hoạch và hành động để đạt được nó.

Tùy Phong Khởi Vũ

Học sinh gương mẫu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
8 Tháng năm 2017
1,000
2,492
349
27
Mình không biết "thứ tồi tệ" mà bạn phải đối mặt hàng ngày là gì? Đọc đoạn dưới thấy có mấy băn khoăn, mình trải qua rồi nên chia sẻ thế này:

Cuộc sống của chúng ta chia thành nhiều giai đoạn. Chỉ cần chúng ta có gắng hoàn thành tốt từng giai đoạn là được. Trong những giai đoạn đó, (tính tới thời điểm hiện tại) mình thấy có 3 mốc quan trọng:

- Mốc 1 là khi bạn nộp hồ sơ thi ĐH. Việc chọn ngành nghề có phù hợp hay không quyết định rất lớn đến tương lai của bạn.
- Mốc 2 là khi thi ĐH. Nếu đỗ thì không nói làm gì, nhưng nếu rớt thì nên làm gì tiếp theo? Nên học tiếp hay nên đi làm?
- Mốc 3 là sau khi học ĐH xong ra trường xin việc ở đâu, mức lương bao nhiêu thì là vừa. Mốc này ảnh hưởng rất lớn đến phần đời còn lại của bạn. Sống xa hay gần gia đình, quê hương, tình yêu đẹp thời học sinh, sinh viên có thể bị tan vỡ.....

Học ĐH không phải là con đường duy nhất dẫn tới ổn định sau này, thậm chí với nhiều người nó còn dẫn tới bế tắc. Bạn bè của mình học không giỏi, thi ĐH rớt 1, 2 lần nhưng bọn nó vẫn chọn được cho mình hướng đi tốt (mình học ĐH ra cũng chả bằng bọn nó). Dù ở vị trí nào thì chỉ cần nhiệt tình chăm chỉ, làm việc có trách nhiệm, biết cư xử thì cũng rất dễ thành công.

Giờ bạn chỉ vừa mới lên 11, nhiệm vụ trong giai đoạn này là học thì bạn hãy cứ tập trung học đã, đừng lo nghĩ nhiều quá làm gì. Bạn chưa đủ chín chắn, những việc bạn nghĩ không tốt có thể sau này sẽ tốt, những việc bạn nghĩ là tốt sau này lại vấp phải những vấn đề không thể ngờ đến.

Ngoài ra bạn nên tìm hiểu thêm về xã hội, về nghề nghiệp tương lai (từ các anh chị đang đi làm) để sau này chọn cho mình một hướng đi đúng.

Không có gì phải lo đâu nhé!

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
Đâu có phải tuổi 17 là 1 điều kinh khủng đâu em.
17 còn có nhiều thứ thú vị lắm. :D
Cứ cố gắng học tập và sống thật thoải mái em nha. Hãy chia sẻ những điều em lo lắng với mẹ và những người bạn. Các bạn ở HMF luôn bên em. ^^
Chúc em luôn ĐỦ! :D

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
"Chào mọi người!

Thực sự là mình thấy ghét cái khoảng tgian này, khi mà bản thân đang có những sự - thay - đổi - không - hề - mong - muốn. Mọi thứ thay đổi quá nhanh, mình không thể nào theo kịp nó. Nhiều sáng thức dậy, mình có cảm giác có một điều gì đó rất rất kinh khủng đang chờ mình vào ngày hôm nay. Lớn lên là điều ai cũng phải trải qua, ấy thế mà mình lại chẳng hề muốn nó đến. Nhưng mình vẫn đã trải qua mọi sự với một sự cố gắng nhất định.

Cố gắng hết sức vs điều mà mình tâm huyết, quyết tâm sẽ không ai trách mắng bạn cả, nhất là mẹ bạn.

Chưa cố gắng, hời hợt thì người khác thất vọng về bạn thì trách mình thôi chứ trách ai.

Cuộc sống luôn thay đổ, bạn không thay đổi ma tiến lên thì sẽ thụt lùi mà thôi, chấp nhận và thay đổi đi.

Tình cảm, bạn bè bây giờ chưa là gì quá quan trọng cả, chưa tới lúc bạn tìm đc bạn đúng nghĩa hay tình cảm cho mình thôi, cứ để nó qua đi.

Vs lại xác định một mục tiêu, kế hoạch, hỏi, tự tìm hiểu, tham khảo mọi người, mẹ bạn để mà thực hiện đi, cứ dành thời gian mà lo lắng thì mãi mãi bạn cũng không khá hơn được đâu

zzh0td0gzz

Học sinh gương mẫu
Thành viên
7 Tháng sáu 2017
2,541
2,067
409
23
Thanh Hóa
ĐH nông nghiệp và phát triển nông thôn
càng sợ ...càng khó vượt qua!

Top Bottom