English THPT học từ vựng

Tuấn V-III-II-VI

Học sinh
Thành viên
1 Tháng ba 2022
156
127
46
18
Vietnam
Hà Nội

Nature Universe

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười một 2021
80
209
51
Phú Thọ
Em nghĩ là mình nên ghi từ vựng ấy ra kèm theo nhiều ví dụ, nếu có ảnh minh họa thì càng tốt...Rồi mỗi ngày ôn đi ôn lại thì chắc mình sẽ nhớ được thôi...

• Like
Reactions: Tuấn V-III-II-VI

Hien Dang

Cựu Mod tiếng Anh
Thành viên
2 Tháng chín 2021
836
1
858
136
21
Nam Định
NEU
Mn cho em hỏi nếu như mình gặp những từ mới ngẫu nhiên, chúng ko theo một chủ đề nào cả thì nên ghi chép và cách học ntn để hiệu quả ạ
AnterChào em, với chị thì chị vẫn sẽ ghi chép như cách bình thường chia thành các cột: word, meaning, example sentence. Lưu ý là example sentence thì em nên tự đặt để có thể rõ nghĩa câu hơn. Sau khi học một số lượng từ vựng nhất định em có thể thử kết hợp những từ đó vào một đoạn văn, tất nhiên là chỉ mang tính ngẫu nhiên, vui vui để luyện tập cách dùng. Nếu em thích học với app thì có thể đưa các từ vào quizlet để học nhé.
Chúc em học tốt!

Trau dồi thêm từ vựng tại topic [THPT] Từ Vựng Nâng Cao

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,051
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Mn cho em hỏi nếu như mình gặp những từ mới ngẫu nhiên, chúng ko theo một chủ đề nào cả thì nên ghi chép và cách học ntn để hiệu quả ạ
AnterTheo mình thì nếu gặp từ mới như thế thì mình sẽ không ghi lại :33 Đa phần từ vựng mình chép vào là những từ mình nhìn thấy nó ít nhất 3 lần trong 1 video, 1 trang sách hay 1 bài đọc hiểu. Kiểu như cảm giác không nhớ cái từ đấy thì mình sẽ không hiểu hoặc hiểu sai ấy. Còn nếu cảm thấy nó chỉ là 1 cái từ thấy bất chợt, không đóng góp quá nhiều vào việc giải thích nghĩa của video hoặc đoạn văn mình đọc thì mình chỉ tra cho biết nghĩa, biết đọc cái từ đấy rồi để đó. Mình chỉ note những cái mình cảm thấy quan trọng nhất thôi vì không phải từ nào mình cũng cần phải học, mà việc chép quá nhiều khiến mình mỗi lần ôn lại là muốn vứt luôn quyển sổ, hơn nữa việc ôn quá nhiều khiến mình không những bị nản mà còn làm kém đi chất lượng ôn tập những từ vựng quan trọng khác.

Còn cách ghi chép của mình thì từ lúc lên lớp 11, mình hay dùng sổ Cornell để viết từ vựng. Bên trái thì mình sẽ viết 3 cái quan trọng nhất: từ mới - loại từ - phát âm, bên phải lần lượt mình sẽ ghi nghĩa -> ví dụ mà mình tự nghĩ ra -> synonyms - antonyms. Ở phần cuối của vở thì mình sẽ viết 1 đoạn văn be bé dùng được hết (hoặc đôi khi không hết được) để tự ôn lại từ vựng. Khi ôn thì mình che phía bên phải, chỉ nhìn bên trái rồi tự đọc to nghĩa theo cách nghĩ của mình. Nguyên tắc của mình là nghĩ và viết tất cả bằng tiếng Anh nên trong sổ của mình sẽ không bao giờ có tiếng Việt :33

Bạn có thể đọc thêm [Ngoại ngữ] Tổng hợp Hướng dẫn viết luận theo chủ đề để vừa học thêm nhiều từ vựng bổ ích, vừa có bài tập và bài làm tham khảo để ôn từ vựng nè. Chúc bạn học tốt.

• Love

Tuấn V-III-II-VI

Học sinh
Thành viên
1 Tháng ba 2022
156
127
46
18
Vietnam
Hà Nội
Theo mình thì nếu gặp từ mới như thế thì mình sẽ không ghi lại :33 Đa phần từ vựng mình chép vào là những từ mình nhìn thấy nó ít nhất 3 lần trong 1 video, 1 trang sách hay 1 bài đọc hiểu. Kiểu như cảm giác không nhớ cái từ đấy thì mình sẽ không hiểu hoặc hiểu sai ấy. Còn nếu cảm thấy nó chỉ là 1 cái từ thấy bất chợt, không đóng góp quá nhiều vào việc giải thích nghĩa của video hoặc đoạn văn mình đọc thì mình chỉ tra cho biết nghĩa, biết đọc cái từ đấy rồi để đó. Mình chỉ note những cái mình cảm thấy quan trọng nhất thôi vì không phải từ nào mình cũng cần phải học, mà việc chép quá nhiều khiến mình mỗi lần ôn lại là muốn vứt luôn quyển sổ, hơn nữa việc ôn quá nhiều khiến mình không những bị nản mà còn làm kém đi chất lượng ôn tập những từ vựng quan trọng khác.

Còn cách ghi chép của mình thì từ lúc lên lớp 11, mình hay dùng sổ Cornell để viết từ vựng. Bên trái thì mình sẽ viết 3 cái quan trọng nhất: từ mới - loại từ - phát âm, bên phải lần lượt mình sẽ ghi nghĩa -> ví dụ mà mình tự nghĩ ra -> synonyms - antonyms. Ở phần cuối của vở thì mình sẽ viết 1 đoạn văn be bé dùng được hết (hoặc đôi khi không hết được) để tự ôn lại từ vựng. Khi ôn thì mình che phía bên phải, chỉ nhìn bên trái rồi tự đọc to nghĩa theo cách nghĩ của mình. Nguyên tắc của mình là nghĩ và viết tất cả bằng tiếng Anh nên trong sổ của mình sẽ không bao giờ có tiếng Việt :33

Bạn có thể đọc thêm [Ngoại ngữ] Tổng hợp Hướng dẫn viết luận theo chủ đề để vừa học thêm nhiều từ vựng bổ ích, vừa có bài tập và bài làm tham khảo để ôn từ vựng nè. Chúc bạn học tốt.
ng.htrang2004cj có thể chụp giúp em một trang ghi chép của cj ko ạ

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,051
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
cj có thể chụp giúp em một trang ghi chép của cj ko ạ
AnterSorry em rất tiếc là không nè vì sổ của chị có chứa thông tin cá nhân của chị trong đó (tất cả ví dụ chị đều viết liên quan đến những thứ riêng tư ấy). Tuy nhiên em có thể lên Youtube hoặc Tiktok tìm hiểu thêm về phương pháp take note này nhé. Có thể sắp tới chị sẽ take note mẫu rồi chia sẻ kĩ hơn về phương pháp này trên diễn đàn nên hi vọng em có thể ghé lại diễn đàn để đọc nhiều hơn ha ^^

• Like
Top Bottom