Ngoại ngữ Học Tiếng Anh

Nhóc Băng

Học sinh
Thành viên
20 Tháng hai 2019
137
106
46
Đắk Lắk
Music School
À... uhm. Mình không biết là mình có chọn nhầm chủ đề không,... Mong không :D
Mình có một tâm sự, giữ trong lòng cũng đã vài ba ngày rồi... muốn chia sẻ lên diễn đàn nhưng không biết có nên không... Cuối cùng, mình cũng quyết định đăng lên xin lời khuyên, ý kiến của mọi người...
Đó là việc học tiếng anh...( Như trên tiêu đề)
Học Tiếng Anh là một vấn đề quan trọng và đối với mình thì nó lại càng quan trọng hơn..
Mình muốn hỏi các bạn, các anh chị đã học tiếng anh như thế nào, để mình xem lại bản thân xem có đi sai hướng không.
Ban cố vấn Tiếng Anh xin đưa ra lời khuyên giúp em với!
Có topic ôn học TA mà

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Mọi người cho e hỏi mk có thể luyện nghe qua những tài liệu nào ạ??? E cảm ơn ah
Mình học theo kiểu Academic nên hiện tại mình chỉ nghe FCE, CAE (sometimes :D), IELTS, Toelf Junior (không khó lắm), ... bài nghe trong đề thi hsg tỉnh, chuyên, khu vực gì gì đó (kiểu tiện làm đề rồi làm luôn) và đôi khi nghe TED Talks, BBC, CNN, Good Morning America, Travel Vlogs, Beauty Vlogs ... của một số tác giả ở Anh, Mỹ, Úc, IELTS Face Off, ...
Mình học chú trọng ngữ pháp với từ vựng để thi hsg, tuyển sinh, ĐH, ... thành ra mình dành khá ít thời gian học nghe nên materials không nhiều. Nếu mà level của bạn còn thấp thì cứ thử là PET, KET xem sao (mình chưa làm nhưng thấy FCE, CAE hay)

Lê Quỳnh Phương

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
229
135
86
Vĩnh Phúc
NVX High School
Mình học theo kiểu Academic nên hiện tại mình chỉ nghe FCE, CAE (sometimes :D), IELTS, Toelf Junior (không khó lắm), ... bài nghe trong đề thi hsg tỉnh, chuyên, khu vực gì gì đó (kiểu tiện làm đề rồi làm luôn) và đôi khi nghe TED Talks, BBC, CNN, Good Morning America, Travel Vlogs, Beauty Vlogs ... của một số tác giả ở Anh, Mỹ, Úc, IELTS Face Off, ...
Mình học chú trọng ngữ pháp với từ vựng để thi hsg, tuyển sinh, ĐH, ... thành ra mình dành khá ít thời gian học nghe nên materials không nhiều. Nếu mà level của bạn còn thấp thì cứ thử là PET, KET xem sao (mình chưa làm nhưng thấy FCE, CAE hay)
Toefl Junior không khó thiệt sao bạn? Có Script không vậy ta?

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
Toefl Junior không khó thiệt sao bạn? Có Script không vậy ta?
Tùy khả năng nữa, nhưng mà giờ mình bỏ làm Toefl Junior rồi. Theo mình thấy thì khá dễ, hồi lớp 8 mình làm suốt nhưng giờ thấy không phù hợp nữa nên mình lên làm Toelf Listening với materials khác.

Lê Quỳnh Phương

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
229
135
86
Vĩnh Phúc
NVX High School
- Đọc nhiều sách, những cuốn sách mà em thích bằng Tiếng Anh, có từ mới, đừng ngại ngần mà hạ bút lên quyển sách vài trăm nghìn đó mà ghi chú (bằng Tiếng Anh nhé)
- Nghe thật nhiều, mỗi ngày khoảng 2h, nếu mệt thì em có thể tách nhỏ thời gian ra nghe.
- không cần đặt nặng vấn đề từ vựng quá nhiều vì từ vựng chỉ là HỆ QUẢ khi em học Tiếng Anh thôi.
- Viết nhiều, đọc nhiều rồi viết những thứ em tóm tắt lấy theo cách của mình.
- Nói: nhanh nhất là quen Tây, nếu ngại thì hãy lẩm nhẩm 1 mình những bài nghe, nghe đi nghe lại đến bao giờ em biết câu tiếp theo họ nói gì, hãy tập nói theo nhữn gì họ nó. Speaking chỉ là phần kiểm tra lưỡi em có oạt động tốt không thôi, nói nhiều là sẽ quen
chỗ em ở là vùng quê, không kiếm được ông Tây nào :D
em có xem mấy cái video, có một phương pháp là mở một video bằng tiếng anh, nghe và xem cách người ta phát âm rồi làm theo. Em thấy cái này ổn với điều kiện kinh tế của em. Nhưng hơi khó. Mà cách này hiệu quả không vậy ạ?

• Like
Reactions: phuongdaitt1

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
em có xem mấy cái video, có một phương pháp là mở một video bằng tiếng anh, nghe và xem cách người ta phát âm rồi làm theo. Em thấy cái này ổn với điều kiện kinh tế của em. Nhưng hơi khó. Mà cách này hiệu quả không vậy ạ?
Bạn lên Youtube, chỉnh tốc độ lại rồi luyện dần là OK, trước đó thì nên đọc lướt qua nội dung, nghe ngta nói thật kĩ, chú ý phát âm thì mới làm được. Mình thấy có mấy cái vid hướng dẫn cũng hay đó
Hoặc có sách hướng dẫn shadowing luôn đó, mình thấy trên mạng chưa thử nên không nhớ tên sách lắm

Phạm Dương

Cựu Cố vấn tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,599
2,859
371
Hà Nội
Đại học Thương Mại
À, vậy em nên xem video của pronunciation workshop của thầy Paul Gruber nhé, đây là tài liệu kinh điển rồi nên chị nghĩ là không cần review đâu :D
sau khi phát âm chuẩn thì nếu em muốn tập luyện nhiều hơn thì có thể nghe sang Effortless English
Phương pháp này sẽ có hiệu quả nếu em chịu khó luyện tập thường xuyên.
thật ra thì cái gì cũng sẽ có kết quả nếu em nghiêm túc ngay từ đầu, có định hứng và mục tiêu rõ ràng cho bản thân

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Mọi người cho e hỏi mk có thể luyện nghe qua những tài liệu nào ạ??? E cảm ơn ah

Lên Youtube có hằng hà sa số các tài liệu nghe luôn, thề, mà hầu hết các video đều có closed-captions bằng tiếng anh nên không lo là mình mù mờ chẳng hiểu gì. Nếu bạn có hứng thú với văn hóa mỹ thì tìm luyện nghe dễ ợt. Bạn thử xem mấy cái vlog nước ngoài, mấy kênh tin tức hoặc giáo dục ấy. Mình recommend kênh Vox, họ chủ yếu chuyên giải thích những tin tức mà mình thấy cùng vô vàn những cái tkú dzị khác, chứ không xàm và gây hoang mang như bọn CNN, Fox News hay BBC đâu. Còn một cách phổ biến hơn rất nhiều là TED Talks (khác với TEDx) nhưng đừng tôn thờ nó quá bởi vì 1. mình chỉ được nghe một người nói và diễn thuyết chứ không giống như được nghe một đoạn hội thoại và 2. những gì mà bạn được nghe chỉ là ideas chứ không phải là facts nên hầu hết sau khi nghe xong bạn sẽ chẳng học được gì cả (học ở đây tức là hiểu thêm về một kiến thức và áp dụng được nó vào trong thực tiễn ấy).

Và vẫn còn một cách nữa phổ biến hơn là nghe nhạc nhé, hiệu quả hơn với rap và hip hop (ngoại trừ mấy bài nhạc hổ lốn trộn giữa Pop và EDM)

Đông Phương Thiên Thu

Học sinh
Thành viên
24 Tháng mười hai 2018
248
140
36
Hải Phòng
THPT Pạm Ngũ Lão
bạn ơi, không vào được.
Mà đừng dẫn link ngoài nha, bị cảnh cáo đó

ns chung là bạn nghe thường xuyên 1 chủ đề đã rồi ms chuyển chủ đề mới nha...nghe theo sở thích cx đc.Mỗi ngày dành 15p để nghe video tiếng anh mà mk thích hay luyện nghe và lm ài tập sau nghe, ngoài ra cần luyện vt lại transcript của bài ns...nhớ học nhìu từ vựng nx nha

Tiểu thư họ Lê

Học sinh chăm học
Thành viên
14 Tháng ba 2017
81
186
56
Nghệ An
THCS Cao XUân Huy
Chào bạn, mình hiện đang theo học đội tuyển Anh của trường và là học sinh chuyên Anh. Theo kinh nghiệm của mình từ lúc mình bắt đầu học tiếng anh đến giờ, thì mình thấy là kĩ năng giao tiếp, phản xạ là quan trọng hơn kĩ năng writing, nhưng mà cũng không thể nói là writing không quan trọng. Bạn nên tự học, tự mình nỗ lực thì kết quả sẽ tốt hơn bởi học Tiếng Anh là một quá trình bắt đầu từ những thứ căn bản nhất. Mình phải nắm chắc được những kiến thức cơ bản thì mới có nền tảng đi sâu và học lên tới nâng cao.Nói chung là muốn làm cái gì theo mình cũng phải có sự kiên trì, quyết tâm và nỗ lực lên hàng đầu :)
Chúc bạn thành công nhé

Lê Quỳnh Phương

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng bảy 2018
229
135
86
Vĩnh Phúc
NVX High School
Chào bạn, mình hiện đang theo học đội tuyển Anh của trường và là học sinh chuyên Anh. Theo kinh nghiệm của mình từ lúc mình bắt đầu học tiếng anh đến giờ, thì mình thấy là kĩ năng giao tiếp, phản xạ là quan trọng hơn kĩ năng writing, nhưng mà cũng không thể nói là writing không quan trọng. Bạn nên tự học, tự mình nỗ lực thì kết quả sẽ tốt hơn bởi học Tiếng Anh là một quá trình bắt đầu từ những thứ căn bản nhất. Mình phải nắm chắc được những kiến thức cơ bản thì mới có nền tảng đi sâu và học lên tới nâng cao.Nói chung là muốn làm cái gì theo mình cũng phải có sự kiên trì, quyết tâm và nỗ lực lên hàng đầu :)
Chúc bạn thành công nhé
mình cũng nghĩ như bạn mà.
thật ra mình cũng không phải là học tiếng anh kém quá, không bị mất gốc mà đang muốn nâng cao trình độ lên, dạo này cảm thấy mình như đang tụt dốc Tiếng Anh vậy.
mình cũng đang tự học Tiếng Anh nên muốn hỏi cách các bạn và các anh chị đã học như thế nào

Tiểu thư họ Lê

Học sinh chăm học
Thành viên
14 Tháng ba 2017
81
186
56
Nghệ An
THCS Cao XUân Huy
mình cũng nghĩ như bạn mà.
thật ra mình cũng không phải là học tiếng anh kém quá, không bị mất gốc mà đang muốn nâng cao trình độ lên, dạo này cảm thấy mình như đang tụt dốc Tiếng Anh vậy.
mình cũng đang tự học Tiếng Anh nên muốn hỏi cách các bạn và các anh chị đã học như thế nào
Vậy bạn cố gắng học dần dần, học chậm nhưng mà chắc bạn nhé. Cứ kiên trì như thế thì sẽ giỏi thôi :D

Phạm Dương

Cựu Cố vấn tiếng Anh
Thành viên
24 Tháng mười 2018
1,599
2,859
371
Hà Nội
Đại học Thương Mại
Bạn lên Youtube, chỉnh tốc độ lại rồi luyện dần là OK, trước đó thì nên đọc lướt qua nội dung, nghe ngta nói thật kĩ, chú ý phát âm thì mới làm được. Mình thấy có mấy cái vid hướng dẫn cũng hay đó
Hoặc có sách hướng dẫn shadowing luôn đó, mình thấy trên mạng chưa thử nên không nhớ tên sách lắm
Theo 1 chút ý kiến cá nhân thôi, chị thấy thì mọi người nên tránh những video của Langmaster, vì những bài này đều là những bài của những nguồn khác như Cambridge, Oxford hay ĐH Quốc gia HN,.... xem thì cũng được thôi, nhưng dù sao nó cũng là chất xám của người khác, mà "ăn cắp" trắng trợn như này thì cũng hơi phản cảm một chút.

Top Bottom