Hỏi-Đáp Học RMIT có xứng đáng không?

Quan Trieu Hoang

Học sinh mới
Thành viên
29 Tháng tám 2021
1
0
1
20
Hà Giang
THPT Chuyên Hà Giang
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bác cho em hỏi em đang có ý định học Thiết Kế bên RMIT. Nhà em đang phân vân ko cho e học bởi vì sợ thất nghiệp cũng như không có việc làm hoặc sự đầu tư là k xứng đáng, cá nhân em là 1 thằng chỉ thích làm những thứ liên quan đến nghệ thuật và thiết kế ( Đã tham gia và làm việc liên quan đến thiết kế trong 3 năm cấp 3 ) gia đình là thế hệ trước, tất cả mọi người bao gồm họ hàng nội ngoại đề làm trong nhà nước và không biết gì nhiều về các ngành của thời đại bây giờ, bố mẹ em cũng là 1 người có chức có quan hệ trong nhà nước nên chỉ mong em làm trong nhà nước cho ổn định nhưng em không thích sự gò bó và muốn sau khi học xong đại học sẽ làm ngoài. Em cảm ơn các bác nhiều.

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,051
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Bác cho em hỏi em đang có ý định học Thiết Kế bên RMIT. Nhà em đang phân vân ko cho e học bởi vì sợ thất nghiệp cũng như không có việc làm hoặc sự đầu tư là k xứng đáng, cá nhân em là 1 thằng chỉ thích làm những thứ liên quan đến nghệ thuật và thiết kế ( Đã tham gia và làm việc liên quan đến thiết kế trong 3 năm cấp 3 ) gia đình là thế hệ trước, tất cả mọi người bao gồm họ hàng nội ngoại đề làm trong nhà nước và không biết gì nhiều về các ngành của thời đại bây giờ, bố mẹ em cũng là 1 người có chức có quan hệ trong nhà nước nên chỉ mong em làm trong nhà nước cho ổn định nhưng em không thích sự gò bó và muốn sau khi học xong đại học sẽ làm ngoài. Em cảm ơn các bác nhiều.
Là một đứa tìm hiểu rất nhiều về các trường quốc tế cũng như có dự định apply học bổng các trường quốc tế thì em xin chia sẻ một số vấn đề sau:
1. RMIT trong thế hệ của phụ huynh, dĩ nhiên sẽ không thể so sánh với FTU, NEU, ..., đó là điều chắc chắn phải đối diện, nhưng nó chỉ là chuyện nhỏ thôi vì vốn dĩ họ là người của thế hệ sau rồi.
2. RMIT là một trường có chất lượng đào tạo rất tốt, cực kì sát với thực tế làm việc, môn học cực kì là thực tiễn, cơ hội thực tập ngay từ năm nhất là vô cùng nhiều cùng với cơ hội chuyển tiếp sang Úc học thực sự rất chất lượng ^^
3. Ngành Graphic Design và Digital Marketing ở RMIT là 2 ngành cực kì hot, vì 2 ngành này yêu cầu sự cập nhật từ thực tế làm việc, mà phong cách giáo dục của RMIT thì quá hợp rồi. Riêng campus của RMIT HCM nhìn vào đã thấy được một không gian cực kì phù hợp để sáng tạo rồi.
4. Tư tưởng học trường tư hay trường quốc tế thì sẽ thất nghiệp là một tư tưởng rất là lạc hậu rồi. Bây giờ các cơ quan, công ty họ thường có xu hướng tuyển nhân viên rất mở, họ là dân kinh doanh mà, nên cái quan trọng là lợi nhuận, mà rõ ràng tuyển được nhân viên chất lượng cao thì họ lãi được bao nhiêu thứ ^^ Vì thế nên dù cho ở trường nào thì vẫn có thể thất nghiệp, mà cũng có thể kiếm việc lương cao ngất ngưởng :> Quan trọng do trình độ bản thân đến đâu thôi.
Ở RMIT, những thông tin như kiểu bạn A thực tập tại Unilever, bạn B đạt giải Case Study, bạn C quán quân cuộc thi Marketer hay bạn D bạn E có kinh nghiệm start up từ năm nhất năm hai là thông tin không hề hiếm gặp, điều này em đã nghe qua anh Vinh (Học bổng 100% RMIT) chia sẻ, vì thế em nghĩ ở trong một môi trường như thế mà vẫn thất nghiệp thì do mình không nỗ lực thôi ạ.
5. Nhìn chung thì em thấy sinh viên trường quốc tế sẽ đi làm từ rất sớm, sau học kì 1 năm nhất là đã đi làm, đi intern rồi, còn các trường công lập khác thì điều này sẽ giới hạn hơn vì 2 năm đầu thường là học các môn đại cương trước, chưa đủ kinh nghiệm và kiến thức để đi làm (vẫn có nhưng em thấy tỉ lệ không cao như sinh viên trường quốc tế)

Cuối cùng, điều quan trọng nhất, là anh nên nghe theo những gì bản thân mong muốn, nếu đã có đủ tài chính để học RMIT thì cứ mạnh dạn học thôi, bố mẹ cũng đâu thể sống thay mình, làm việc thay mình. Nếu có năng lực và khả năng về Graphic Design mà bỏ đi thì uổng phí lắm, mà em không nghĩ là anh chị có thể làm việc mấy chục năm trời trong một môi trường mà mình thấy mình không phù hợp được. 18 tuổi rồi, chuyện học ở đâu, làm gì em nghĩ nên tự quyết định, tự nhìn nhận chứ không thể để người khác quyết định hộ mình.

Em không có ý PR gì cho RMIT, chỉ là góc nhìn của một người rất trẻ có cơ hội tiếp xúc với những ngôi trường quốc tế muốn chia sẻ lại thôi. Hi vọng anh sẽ có quyết định tốt nhất cho bản thân ^^

Thu Phương 195

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng sáu 2020
583
1
1,026
146
Hà Nam
Tư vấn cộng đồng
Thích gì thì học đấy e ạ. Cái người khác sắp đặt mà mình k thích thì sớm muộn cũng bỏ dở thôi e. Rất nhiều anh chị cũng từng nghe theo gđ học rồi thi vào làm công chức 1-5 năm xong cuối cùng vẫn bỏ việc nghe theo tiếng gọi con tim mình. Chưa kể các mqh của người nhà bây giờ có thể rất chắc chắn nhưng vài năm sau mọi người về hưu hoặc có sếp mới, các mqh k được như bây giờ thì lại khó. E có thực lực, khả năng với mảng đó thì chẳng sợ chết đói. Hơn nữa đi học k chỉ có kiến thức chuyên môn, bên cạnh đó e sẽ học được rất nhiều thứ khác. Đặc biệt với môi trường như RMIT thì đúng như bạn ở trên nói, chỉ cần e có thực lực và tài chính là học thôi.

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,924
539
Nghe qua câu chuyện gia đình bạn mình có thể thấy gia đình bạn khá là khủng :v.

Mình gợi ý cho bạn 1 giải pháp là nhờ anh chị gì trong họ mà uy tính về phương diện học tập hay thành công để tác động tới ba mẹ bạn thì nó sẽ dễ hơn là bạn tự thuyết phục. Vì ba mẹ đang phân vân nghãi là vẫn còn tác động được.

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,343
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Thích là một chuyện, làm việc trong môi trường chuyên nghiệp là một chuyện khác. Trước khi chọn ngành này bạn đã tìm hiểu kỹ về phạm vi của nó chưa vì mình thấy thiết kế ở RMIT không hề hẹp đâu nhé và có thể nó khác vs những thứ bạn làm trong ba năm cấp 3. Học phí ở RMIT không phải rẻ, môi trường học tập, chương trình học liệu có hợp không? Bạn tìm hiểu kĩ rồi sau đó trình bày với gia đình thì họ mới có thể mở lòng và chấp nhận đc. Sở thích hay đam mê gì cũng phải cúi chào trước tiền thôi.

• Like
Reactions: Quan Trieu Hoang
Top Bottom