học hóa có khó không ạ

S

sky_net115

Nếu ko muốn khó thì e phải chịu khổ ít nhất là 2 tháng đầu tư cho môn hoá e à.!
Cái đầu tiên em phải học thuộc lòng như bảng cửu chương là bảng hoá trị trang 42 sách lớp 8 ( Ai học hoá cũng đa số là thuộc luôn cả số trang :)) =)

Thêm bài này nữa cho dễ thuộc
làm nhiều bài tập là biết thôi :)
hoặc là học bài ca hóa trị này :
Kali (K) , iot (I) , hidrô (H)
Natri (Na) với Bạc (Ag) , Clo (Cl) một loài
Là hoá trị I hởi ai!
Nhớ ghi cho kỉ khỏi hoài phân vân...
Magiê (Mg) kẽm (Zn) với thuỷ ngân (Hg)
Oxi (O) , đồng (Cu) , thiếc (Sn) thêm phần Bari (Ba)
Cuối cùng thêm chú Canxi (Ca)
Hoá trị II nhớ có dzì khó khăn !
Này nhôm hoá trị III lần.
In sâu trí nhớ khi cần có ngay.
Cacbon © , silic (Si) này đây
Có hoá trị IV không ngày nào quên.
Sắt (Fe) lắm lúc hay phiền?
II , III lên xuống nhớ liền ngay thôi.
Lại gặp nitơ (N) khó rồi
I , II , III , IV khi thời lên V.
Lưu huỳnh (S) lắm lúc chơi khăm
Xuống II lên IV khi nằm thứ V.
Phot pho (P) nói đến ko dư
Có ai hỏi đến thì ừ rằng V.
Em ơi , cố gắng học chăm
Bài ca hoá trị suốt năm cần dùng!

D

dieunhan99

Cám ơn em đã quan tâm đến bộ môn này ^^ Lớp 8 cũng vừa bước vào, không khó lắm đâu, em chỉ cần học thuộc kí hiệu hóa học, bảng hóa trị và các công thức áp dụng thôi. Nhưng về sau thì môn này phần lớn là áp lực đối với các bạn mất căn bản đấy. Vậy nên em hãy học chắc ngay từ lớp 8, vừa dễ thở, vừa thấy yêu thích môn học này hơn. Ngoài ra em cũng nên quan sát những cái thực tế, như chị lâu lâu nổi hứng lấy hết chai lọ trong nhà ra xem các thành phần hóa học rồi thốt lên "Ế, cái này ta biết". Hay là ngồi nghịch các thí nghiệm, thú vị lắm. Mong em sẽ yêu thích bộ môn này. Thân!

N

nhungnguoithaniu

Hóa 8 là mới bước vào môn học này thôi nên chỉ học những gì nền tảng cơ bản nhất vì vậy không quá khó. Em chỉ cần siêng năng học bài thật kĩ, làm thêm bt trong sách bài tập vậy là có thể giỏi rồi. Em chú ý nhất trong chương trình hóa 8 là xác định công thức hóa học của 1 hợp chất và phần dung dịch em nhé.

Top Bottom