English HỌC GÌ TRƯỚC NGÀY THI VÀO CHUYÊN?

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chỉ còn khoảng 2-3 tuần nữa là các bạn 2k7 bước vào kì thi vào 10 chuyên. Nhanh quá, mình mới thi đó mà giờ đã đến các bạn 2k7, mình cũng sắp ra trường rồi. Hôm nay mình sẽ chia sẻ những gì mình đã ôn thi trong 2 tuần cuối trước khi đi thi nhé ^^

1. Ôn kỹ môn nền

Một số điều đối với môn nền mà các bạn cần lưu ý:

- Tuyệt đối không để sai ngu, sai ngớ ngẩn: để biết mình hay sai ngu ở đâu thì các bạn cần tích cực làm đề rồi chữa bài thật cẩn thận, làm 1 quyển sổ ghi lại những lỗi sai hay gặp như thiếu điều kiện, chia sai thì, quên thêm “s,es”, ... Mất điểm sai ngu, sai ngớ ngẩn là điều đáng tiếc nhất trong kì thi, nên nhớ, giữ điểm dễ hơn kiếm điểm rất nhiều, do đó hãy cố gắng tỉ mỉ từng chút một trong bất kì môn nào để giữ được điểm ít nhất là đúng với năng lực của mình.

- Ôn bằng sơ đồ tư duy: Cái này chủ yếu áp dụng với Văn. Việc ôn thi bằng sơ đồ tư duy sẽ giúp các bạn nhớ luận điểm nhanh, chính xác và hiệu quả. Giai đoạn này các bạn nên hạn chế đọc quá nhiều hay viết quá nhiều mà chỉ nên tập trung ôn cấu trúc bài thi, kiến thức tiếng việt cũng như củng cố kiến thức luận điểm các tác phẩm.

- Xem video/ livestream chữa đề: Các thầy cô thường hay livestream và quay vid chữa đề rất nhiều, các bạn có thể xem lúc rảnh rỗi hoặc tốt hơn thì làm đề rồi xem chữa cũng được. Việc này sẽ giúp các bạn tăng kĩ năng làm bài rất rất nhiều.

2. Môn chuyên

- Phần nghe: Gần thi thì mình nghĩ kĩ năng dễ học nhất là nghe. Các bạn có thể làm bài nhẹ nhàng trên esl lab, FCE, CAE hoặc IELTS, sau đó xem đôi ba tập phim, podcast, vlog, … lúc cần giải trí. Tin mình đi, chỉ cần các bạn đắm mình trong tiếng Anh 2 tuần cuối thôi thì kĩ năng nghe của các bạn được cải thiện rất nhiều rồi.

- Phần từ vựng + ngữ pháp: Đây chắc là phần khó để ôn nhất vì nó vô cùng bao la. Ngày xưa mình chọn không ôn phần này vì càng ôn càng loạn, mình càng hoang mang và lo lắng. Tuy nhiên nếu không ôn chữ nào thì cũng lo, nên mình chọn việc mỗi ngày làm tầm 10 câu, chữ thật kĩ rồi ném lên Quizlet để ôn lúc nào rảnh. Lâu lâu các bạn có thể lên Quizlet, tìm chơi chơi vài bộ flashcash phần vocab và grammar của người khác làm thử cũng vui.

- Phần sửa lỗi sai, word form, chia động từ, 1 từ 3 câu, …: Tương tự phần từ vựng, ngữ pháp, mình chỉ làm những phần này khi làm full đề do phần này rất khó để nâng điểm trong thời gian ngắn.

- Phần đọc hiểu: Giống phần nghe thì mình nghĩ đây là 1 kĩ năng các bạn có thể tăng thêm 2-4 câu đúng trong phần này trong tầm 3 tuần. Ngoài đọc bài thì các bạn có thể giải trí bằng truyện chẳng hạn, vừa vui, vừa nâng cao kĩ năng đọc.

- Phần viết lại câu: Mình thấy đa phần bài này tỉ lệ lặp lại ở những đề khác khá cao nên giai đoạn này, mình chọn ôn lại những gì đã học, có thể không phải toàn bộ nhưng cố gắng nhiều nhất có thể. Nếu mình nhớ không nhầm thì hồi đi thi mình gặp 4/10 câu ở những đề mình đã ôn ở nhà đó.

- Phần viết luận: Lên ý tưởng + luyện tập cách viết câu + học từ vựng cơ bản. Các bạn nên học từ vựng về một số chủ đề cơ bản như Sức khỏe – Việc làm – Môi trường, … những chủ đề có liên quan đến phần lớn đề các bạn đã đọc qua.

- Luyện đề: Luyện đề rất quan trọng, đây là lúc giúp các bạn xác định được mình còn sai ngu ở đâu, còn thiếu gì để tối ưu số điểm, … Và quan trọng nhất là kĩ năng phân bổ thời gian. Hãy dành nhiều thời gian cho bài bạn tự tin nhất + dễ nhất, sau đó mới xử lý phần khó để đảm bảo bạn làm chính xác những thứ trong tầm tay, đương nhiên đừng lâu quá nhá =))) Đúng, đủ và hiệu quả là 3 tiêu chí cần có trong việc phân chia thời gian.

Vậy thôi ^^ Chúc các bạn thi tốt

Andrea Valerie

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng mười 2015
101
122
61
Em cũng muốn thi vào chuyên Anh. Cơ mà chị có thể chỉ cho em khóa học nào đó chất lượng để ôn luyện vào chuyên không ạ? Cả 3 môn bắt buộc và chuyên ấy ạ

• Like
Reactions: S I M O

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Em cũng muốn thi vào chuyên Anh. Cơ mà chị có thể chỉ cho em khóa học nào đó chất lượng để ôn luyện vào chuyên không ạ? Cả 3 môn bắt buộc và chuyên ấy ạ
Andrea ValerieKhi ôn chuyên chị khuyên em nên ôn từ cơ sở của giáo viên dạy trường đó để kiến thức được sát nhất nhé. Chứ trên mạng người ta dạy vừa nhiều vừa xa, học một đống kiến thức như thế sẽ không hiệu quả.

• Like
Reactions: Andrea Valerie

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
Andrea ValerieChị gợi ý cho em thầy Otto Channel trên FB và YouTube nha, ngoài ra có một số page chất lượng lắm, hôm nào chị tổng hợp cho.

• Love
Reactions: Andrea Valerie

I'm pAnh a.k.a Zoey

Học sinh mới
Thành viên
15 Tháng năm 2022
2
1
6
Hà Tĩnh
chị ơi, cho em hỏi với ạ, em đang phân vân ở chỗ khi làm mấy phần như reading comprehension và tìm lỗi sai thì có được lấy bút gạch chân ở dưới keyword không ạ vì em sợ làm như thế sẽ bị coi là vi phạm quy chế thi á chị :((((((

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
chị ơi, cho em hỏi với ạ, em đang phân vân ở chỗ khi làm mấy phần như reading comprehension và tìm lỗi sai thì có được lấy bút gạch chân ở dưới keyword không ạ vì em sợ làm như thế sẽ bị coi là vi phạm quy chế thi á chị :((((((
I'm pAnh a.k.a ZoeyMình làm bằng bút chì rồi xóa đi là được em nhé. Gạch tùm lum lên thì đương nhiên là không được rồi.

• Wow
Reactions: I'm pAnh a.k.a Zoey

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
I'm pAnh a.k.a ZoeyNếu em làm vào đề thi thì không được gạch, còn làm ra phiếu trả lời thì gạch thoải mái. Nhưng nếu em cần gạch để dễ làm hơn khi làm trực tiếp vào đề thì dùng bút chì gạch sau đó tẩy đi nhé.

• Wow
Reactions: I'm pAnh a.k.a Zoey

reitran

Học sinh mới
2 Tháng ba 2023
1
2
6
Hà Nam
cho em hỏi chút ạ: trong đề HSG, lúc đi thi mình vẫn được dùng bút chì gạch để làm đọc hiểu cũng như các bài khác đúng không ạ?.
với cả cho em xin bí quyết để bình tĩnh khi làm bài chứ em cứ vào phòng thi là bị tâm lý dữ lắm :Tuzki1:Tuzki1:Tuzki1.

Top Bottom