[hoá9]Vẫn là vấn đề với muối NaHCO3

H

hethan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Nhìn câu hỏi trước mọi người thảo luận khiếp quá nên tớ làm hẳn 1 chủ đề mới. Trong topic nầy chúng ta sẽ thảo luận chuyên về muối CO3, HCO3 của các kim loại.
Hai loại muối này dễ khiến người ta đau đầu vì rất dễ nhầm lẫn( khác nhau tại 1 chữ "H"; ai viết ẩu nhìn nhầm là chuyện cơm bữa), ngoài ra các muối này có ít phản ứng có thể làm ở nhà nên khá chán đối với tớ( tớ thuộc trường phái thích làm thí nghiệm hơn lý thuyết):D

Last edited by a moderator:
H

hethan

Vào vấn đề chính nào, bắt đầu với nuối NaHCO3. Muối này tớ đã hỏi mọi người rồi nhưng vấn đề là: thực tế không giống lý thuyết!
Tớ vẫn có thể nhiệt phân NaHCO3 cho dù chỉ dùng nhiệt lượng của 2 cây nến! Thật đó ko đùa đâu. :|
Theo tớ PT của nó như này: NaHCO3 -to-> H2 + CO2 + Na2O
Tớ đã thử bằng cách này: dẫn khí thu được qua nước vôi trong, nó có hơi vẩn đục --> có CO2 ; tiếp theo mình lật ngược ống nghiệm chứa khí thu được( đã dẫn qua nước vôi lúc nãy) rồi dùng diêm đốt, có tiếng nổ --> khí thu được có chứa H2.

Trên đây là thí nghiệm của tớ với NaHCO3, nhưng có điều lạ là chất rắn còn lại hình như ko fải Na2O, bởi vì mình ko thấy nó tác dụng với nước.

Vấn đề còn lại là : xác định chất rắn thu được sau phản ứng; thế thôi. Các vấn đề khác sẽ đề cập sau.;)

L

lovelybones311

Vào vấn đề chính nào, bắt đầu với nuối NaHCO3. Muối này tớ đã hỏi mọi người rồi nhưng vấn đề là: thực tế không giống lý thuyết!
Tớ vẫn có thể nhiệt phân NaHCO3 cho dù chỉ dùng nhiệt lượng của 2 cây nến! Thật đó ko đùa đâu. :|
Tớ đã thử bằng cách này: dẫn khí thu được qua nước vôi trong, nó có hơi vẩn đục --> có CO2 ; tiếp theo mình lật ngược ống nghiệm chứa khí thu được( đã dẫn qua nước vôi lúc nãy) rồi dùng diêm đốt, có tiếng nổ --> khí thu được có chứa H2.

Trên đây là thí nghiệm của tớ với NaHCO3, nhưng có điều lạ là chất rắn còn lại hình như ko fải Na2O, bởi vì mình ko thấy nó tác dụng với nước.

Vấn đề còn lại là : xác định chất rắn thu được sau phản ứng; thế thôi. Các vấn đề khác sẽ đề cập sau.;)
cái bạn hỏi thì mình ko biết,nhưng nếu pt trên là đúng thì mình hỏi chút,bạn có thể cân bằng pt trên ko .
mình xem lại sgk rùi :trang 90 nhé (bạn xem lại có đúng ko ?)

P

pety_ngu

chất rắn nó là Na2CO3 và cũng không phải là H2mà là H2O
=> bạn viết sai pt!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

M

minhthuaaa25

cac ban oi giai giup minh bai tap nay voi

Hỗn hợp 3 kim loại Al, Fe, Cu. Hoà tan a gam hỗn hợp bằng H2SO4 đặc nóng vừa đủ thì thoát ra 15.68 dm3 SO2 ( dktc) và nhận được 45,1 g muối khan, còn một nửa thêm NaOH dười lọc kết tủa nung trong không khí đến khối lượng không đổi cân nặng 12 g. Tìm a và khối lượng mỗi kim loại.

Q

qyounglady9x

cac ban oi giai giup minh bai tap nay voi

Hỗn hợp 3 kim loại Al, Fe, Cu. Hoà tan a gam hỗn hợp bằng H2SO4 đặc nóng vừa đủ thì thoát ra 15.68 dm3 SO2 ( dktc) và nhận được 45,1 g muối khan, còn một nửa thêm NaOH dười lọc kết tủa nung trong không khí đến khối lượng không đổi cân nặng 12 g. Tìm a và khối lượng mỗi kim loại.

bài nè viết 3 pt rùi lập 3 ẩn là ok :):)

pt 1 liên quan đến mol S02

pt 2____________muối

pt 3____________khối lượng cran còn lại sau khi nung

H

hethan

!!!!!!!!!!!!!!!!!!

PT mình đưa ra tuy có thể sai nhưng vẫn cân bằng đc mà, nó tự cân bằng rồi đấy thôi. Nhưng mà bạn pety_ngu ơi hai sản phẩm kia là CO2 và H2 đấy, tại vì mình ko thấy hơi nước mà đốt lại có tiếng nổ mà.

J

jelly_nguy3n96tn

:)) =)) ai nói em đùa đâu em
muối NaHCO3 thực tế và lí thuyết đều là nhiệt phân được mà em.
pt của nó sẽ là thế này:
2NaHCO3 ----t*--> Na2CO3 + CO2 + H2O
còn thí nghiệm cuả em lúc lật ngược ống đó dùng diêm đốt đó là có nước trong nước có O2 mà em khi đốt diêm trong lúc đó sẽ có tiếng nổ đó em( chị nghĩ thế :)) )

Top Bottom