Hóa

longhama6a2

Học sinh chăm học
Thành viên
17 Tháng mười hai 2012
464
22
126
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn cho mình hỏi khi mà kim loại tác dụng với hno3 làm sao biết được nó tạo ra khí nào ạ
2/ khi nào kim loại tác dụng với hno3 mà hóa trị của kim loại trong muối của kim loại tạo thành không ở hóa trị cao nhất ( ví dụ fe(no3)2 )
3/ Khi kim loại tác dụng với hno3 đặc thì mới tạo ra khí đúng không, còn nếu tác dụng với hno3 loãng thì chỉ tạo ra muối và nước hay sao
4/ khi kim loại tác dụng với hno3 đặc nếu đề không nói tạo ra khí gì thì tự mình hiểu đó là khí no2 đúng không vậy
Mong mọi người giải đáp chi tiết giúp mình

thangdatle

Học sinh
Thành viên
1 Tháng mười một 2017
60
38
26
124
Bình Định
Chỉ cần nhớ cái này thôi: Kim loại càng mạnh tác dụng với dung dịch [tex]HNO_3[/tex] càng loãng thì trong gốc [tex]NO_3^-[/tex] bị khử xuống mức oxi hoá càng thấp.
Nếu cho kim loại tác dụng với [tex]HNO_3[/tex] đặc, nóng thì thường tạo ra khí [tex]NO_2[/tex].
Đối với [tex]HNO_3[/tex] loãng thì
+ Kim loại đứng sau H thì tạo NO.
+ Kim loại đứng trước H thì tạo cái sản phẩm còn lại.
Riêng Fe, Cr, Al không tác dụng với [tex]HNO_3[/tex] đậc nguội.

• Like
Reactions: học mãi.vn.com

học mãi.vn.com

Học sinh chăm học
Thành viên
17 Tháng tám 2017
212
90
61
Bà Rịa - Vũng Tàu
trường thpt lê hồng phong
Các bạn cho mình hỏi khi mà kim loại tác dụng với hno3 làm sao biết được nó tạo ra khí nào ạ
2/ khi nào kim loại tác dụng với hno3 mà hóa trị của kim loại trong muối của kim loại tạo thành không ở hóa trị cao nhất ( ví dụ fe(no3)2 )
3/ Khi kim loại tác dụng với hno3 đặc thì mới tạo ra khí đúng không, còn nếu tác dụng với hno3 loãng thì chỉ tạo ra muối và nước hay sao
4/ khi kim loại tác dụng với hno3 đặc nếu đề không nói tạo ra khí gì thì tự mình hiểu đó là khí no2 đúng không vậy
Chỉ cần nhớ cái này thôi: Kim loại càng mạnh tác dụng với dung dịch [tex]HNO_3[/tex] càng loãng thì trong gốc [tex]NO_3^-[/tex] bị khử xuống mức oxi hoá càng thấp.
Nếu cho kim loại tác dụng với [tex]HNO_3[/tex] đặc, nóng thì thường tạo ra khí [tex]NO_2[/tex].
Đối với [tex]HNO_3[/tex] loãng thì
+ Kim loại đứng sau H thì tạo NO.
+ Kim loại đứng trước H thì tạo cái sản phẩm còn lại.
Riêng Fe, Cr, Al không tác dụng với [tex]HNO_3[/tex] đậc nguội.
mình bổ sung thêm nhé
2)thực ra kl tác dụng với hno3 đều lên hóa trị cao nhất
do kim loại dư nên hóa trị mới xuống
vd:2fe[tex]^3+[/tex]+fe --->3fe[tex]^2+[/tex]

ctg357

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng năm 2017
899
648
154
21
Thái Bình
Vô hạn
4. Đúng rồi đấy , nếu là HNO3 loãng thì khí sinh ra là NO, còn đặc thì khí sinh ra là NO2 .

Top Bottom