Hóa thầy Sơn

Q

quynhngan_93

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1/ Bài dãy điện hóa câu 13 : bài trước thầy có dạy là Al thụ động trong HNO3 đặc nguội, vậy đáng lẽ phải chọn câu B, chọn câu sai mà thầy.
2/ Thầy chỉ em cách xác định nhóm, chu kì của một nguyên tố khi biết số khối đi thầy.

H

hocmai.hoahoc

Chào em!
Câu 13: Đáp án C thiếu ý Al thụ động trong HNO3 đặc nguội
Về cách xác định vị trí nguyên tố trong BHTTH: Khi biết số khối => Số hiệu nguyên tử( Đối với chu kỳ nhỏ có thể suy ra ngay còn với chu kỳ lớn thì phải biết thêm dữ kiện mới tìm được Z)
Từ số hiệu nguyên tử => Cấu hình e => Vị trí nguyên tố
Chúc em học tốt

Q

quynhngan_93

Dạ em cảm ơn thầy. Còn về câu 7 bài pin điện hóa em thấy cậu D cũng không đúng mà thầy, em nghĩ suất điện động của pin em nghĩ là luôn là một hằng số, vậy sao không chọn câu đó thế thầy?

H

hocmai.hoahoc

Chào em!
Chỉ có thế điện cực chuẩn mới là hằng số, còn suất điện động của pin điện là hàm số phụ thuộc vào nồng độ!

Q

quynhngan_93

Thầy cho em hỏi bài điều chế kim loại, câu 18 vì sao phải chọn Fe(N03)2 vậy thầy?

H

hocmai.hoahoc

Trong các chất đề cho chỉ có Fe2+(có tính khử) có khả năng phản ứng với Ag+
Ag+ + Fe2+ == > Fe3+ + Ag
Các ion còn lại chỉ có tính oxi hóa không phản ứng được với Ag+

Q

quynhngan_93

thầy cho em hỏi câu 10 bài điều chế KL, trong đó ý 2 và 4 là 2 KL đứng trước Al thì chỉ có thể đpnc => 2 ý đó sai, vậy còn lại 2 câu đúng nên đáp án phãi là B chứ thầy ?

Top Bottom