Văn Hóa thân vào nhân vật cô bé bán diêm

ThanhThao223

Học sinh mới
Thành viên
12 Tháng mười 2017
2
0
1
20
TP Hồ Chí Minh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người giúp em tóm tắt bài CÔ BÉ BÁN DIÊM "Từ đầu đến lần quẹt diêm thứ 4 nhìn thấy bà đứng trc mắt mình... " rồi từ khúc này mọi ng` giúp e kể lại câu chuyện theo 1 kết thúc mà mình mong muốn ạ.:oops:
Cảm ơn mọi ng` nha;)

Chú ý tiêu đề không viết hoa
#Nguyên đã sửa

Last edited by a moderator:

lê thị hải nguyên

Mùa hè Hóa học
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
28 Tháng hai 2017
2,166
3,199
689
21
Thanh Hóa
HV Thánh Huy
Mọi người giúp em tóm tắt bài CÔ BÉ BÁN DIÊM "Từ đầu đến lần quẹt diêm thứ 4 nhìn thấy bà đứng trc mắt mình... " rồi từ khúc này mọi ng` giúp e kể lại câu chuyện theo 1 kết thúc mà mình mong muốn ạ.:oops:
Cảm ơn mọi ng` nha;)
-tóm tắt bài CÔ BÉ BÁN DIÊM "Từ đầu đến lần quẹt diêm thứ 4 nhìn thấy bà đứng trc mắt mình... "
+Trong đêm giao thừa, trời rét mướt, có một cô bé đầu trần, chân đi đất, bụng đói đang rầu rĩ đi bán diêm trong bóng tối.
+Cô bé bán diêm ấy đã mồ côi mẹ và cũng đã mất đi người thương yêu em nhất là bà nội. Em không dám về nhà vì sợ bố sẽ đánh em.
+Vừa lạnh vừa đói, cô bé ngồi nép vào một góc tường rồi khẽ quẹt một que diêm để sưởi ấm.
+Que diêm thứ nhất cho em có cảm giác ấm áp như ngồi bên lò sưởi.
+ Em vội quẹt que diêm thứ hai, em được thấy một bàn ăn thịnh soạn hiện lên.
+Rồi em quẹt que diêm thứ ba và được thấy cây thông Nô-en.
+Quẹt que diêm thứ tư: bà nội hiền từ của em hiện lên đẹp đẽ, gần gũi và phúc hậu biết mấy.
kể lại câu chuyện theo 1 kết thúc
+cô bé quyết định về nhà mặc dù có bị cha đánh hay không nữa
+cô bất ngờ về đến nhà và bỗng thấy cha mình đang sửa soạn lại mọi thứ
+cô sùi sụt mong bố tha cho vì đã không bán được diêm
+người bố không những không đánh còn xin lỗi vì đã bắt em đi kiếm tiền,để em chịu khổ,....
+em bất ngờ vì hành động âu yếm của bố
+cha em giải thích rằng bà đã về báo mộng với cha,khuyên nhủ cha nên tu chí làm ăn,...
+em mìm cười nhìn lên bầu trời đầy sao và nghĩ rằng lúc nãy chính bà đã hiển linh và cho em một mái ấm tình thương năm xưa

Nguyễn Thị Ngọc Bảo

Cựu TMod tiếng Anh | CN CLB Địa Lí
Thành viên
28 Tháng tám 2017
3,161
2
4,577
644
20
Nghệ An
Nghệ An
๖ۣۜɮօռìǟƈɛ❦
Cô bé bán diêm sống trong gia đình nghèo khổ, khó khăn, mồ côi mẹ, bà mất sớm, tài sản tiêu tan nên em phải bán diêm cho người bố rất tàn nhẫn hay đánh em. Vào một ngày cuối năm, em không bán được que diêm nào. Trước khi ra khỏi nhà em có mang 1 đôi giày mà mẹ em để lại nhưng nó lại quá to. 1 chiếc giày đã bị xe ngựa cán qua và chiếc còn lại bị 1 thằng bé xấu tính ném mất.không dám về nhà vì sợ cha đánh. Đêm giao thừa trời giá rét, em ngồi nép vào góc tường giữa hai ngôi nhà. Đêm càng lạnh giá, em đánh liều quẹt que diêm để sưởi ấm

Mỗi lần quẹt que diêm cháy sáng là một mong tưởng đến với cô. Lần thứ nhất,em thấy lò sưởi; lần thứ hai em thấy bàn ăn và con ngỗng quay;; lần thứ ba em thấy cây thông noen hiện ra. Và lần thứ tư bà hiện về, em trông thấy bà đẹp đẽ ,hiền hậu biết bao..nBà đưa cô bé về nhà, nấu cho cô bé một bữa cơm có ngỗng quay ngon tuyệt, bà thắp lò sưởi ám áp cho cô bé, bà cùng cô bé trang trí cây thông no-el rực rỡ lung linh, cùng cô bé đón đêm giao thừa hạnh phúc...
Cô bé tỉnh giấc, thì ra cô đang ở trong một ngôi nhà sang trọng, bên cô là đôi vợ chồng giàu có nhưng không có con. Họ thấy cô bé ngất bên vệ đường, bèn đem cô bé về sưởi ấm và nhận cô bé làm con nuôi.Từ đó cô có một cuộc sống hạnh phúc bên bố mẹ nuôi,nhưng cô vẫn không quên quên đi người bố vô tâm trước kia cô đã về thăm lại cha. Hóa ra lúc này cha cô đã tu chí hơn trước.khi gặp con gái mik ông vô cùng ngạc nhiên, vui mừng ..cô bé kể hết mọi chuyện cho cha và bố mẹ nuôi....Từ đó họ, sống bên nhau mãi mãi.....

Top Bottom