[Hóa]- kim loại tác dụng với muối

L

lion5893

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho 1 lượng bột Zn vào dd X gồm [TEX]FeCl_2 , CuCl_2[/TEX]. khối lượng chất rắn sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn nhỏ hơn khối lượng bột Zn ban đầu là 0,5g. cô cạn phần dd sau phản ứng thu được 13,6 gam muối khan. tổng khối lượng các muối có trong X là:
A.13,1
B.17
C.19,5
D.14,1
câu này nếu muối thu được chỉ gồm [TEX]ZnCl_2[/TEX] thì mình tính ra dc đáp án.
nhưng mình thắc mắc là muối thu dc có thể có FeCl2 dư được không. đề nói phản ứng hoàn toàn mình nghĩ cũng có khả năng đó mak. và như thế thì giải kiểu ji các bạn giúp mình với...

T

tieudao

Cho 1 lượng bột Zn vào dd X gồm [TEX]FeCl_2 , CuCl_2[/TEX]. khối lượng chất rắn sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn nhỏ hơn khối lượng bột Zn ban đầu là 0,5g. cô cạn phần dd sau phản ứng thu được 13,6 gam muối khan. tổng khối lượng các muối có trong X là:
A.13,1
B.17
C.19,5
D.14,1
câu này nếu muối thu được chỉ gồm [TEX]ZnCl_2[/TEX] thì mình tính ra dc đáp án.
nhưng mình thắc mắc là muối thu dc có thể có FeCl2 dư được không. đề nói phản ứng hoàn toàn mình nghĩ cũng có khả năng đó mak. và như thế thì giải kiểu ji các bạn giúp mình với...

Một phần Cation trong X đã bị thay bởi Zn2+
nếu không bị thay thế thì là 13,6 - 0.5 = 13,1
(vì mZn > mCation trong X là 0.5 gam)

L

lovee_11

bài kiểu này nhiều khi ta phải cố mà tìm chi tiết nào đó trong bài cho nó 'khớp' vs kq.
ví dụ như bài này người ta cho là 'thu đc 13,6g muối khan' chứ ko phải 'hh muối khan' =>chỉ có 1 muối:D

T

tieudao

bài kiểu này nhiều khi ta phải cố mà tìm chi tiết nào đó trong bài cho nó 'khớp' vs kq.
ví dụ như bài này người ta cho là 'thu đc 13,6g muối khan' chứ ko phải 'hh muối khan' =>chỉ có 1 muối:D
muối khan cũng ko có nghĩa là 1 muối đâu bạn :|
muối khan cũng có thể là hỗn hợp muối
cụ thể hơn trong bài này thì hỗn hợp muối hay 1 muối cũng giống nhau ak

T

thocon_hn

Câu này bạn chẳng cần quan tâm đến việc sau pư thì Fe2+ còn dư hay đã hết ta chỉ cần ad BTKL là ra thoy chứ khẳng định Fe2+ dư hay 0 là 0 chắc chắn đuợc

Top Bottom